சையத் சாதிக், மேலும் 2 பேர் பணம் காணாமல் போனதற்கு சதி செய்ததாக நான் சந்தேகித்தேன்; போலீஸ்காரர் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்

கோலாலம்பூர்: சையத் சாதிக் சையத் அப்துல் ரஹ்மானின் பெட்டகத்திலிருந்து பணம் காணாமல் போனதை விசாரிக்கும் போலீஸ் அதிகாரி, அவர் மற்றும் மேலும் இருவர் பணத்தைத் திருட சதி செய்ததாக சந்தேகிப்பதாக இன்று உயர்நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

விசாரணை அதிகாரி அஹ்மத் மர்சுகி இப்ராஹிம் தனது சாட்சியின் வாக்குமூலத்தில், முன்னாள் அமைச்சர் சையத் சாதிக்கைத் தவிர, சித்தி நூருல் ஹிதாயா மற்றும் லிம் ஹூய் சீன் ஆகியோருக்கு மட்டுமே பெட்டகத்தைத் திறப்பதற்கான கடவுக்குறியீடு தெரியும் என்பதால் தான் இதை சந்தேகிக்கிறேன் என்று கூறினார்.

பெட்டகம் வலுக்கட்டாயமாகத் திறக்கப்பட்டதற்கான எந்த தடயமும் இல்லை என்றும், சையத் சாதிக்கின் கைரேகைகள் மட்டுமே  இருந்ததாகவும் மர்சுகி கூறினார். காணாமல் போன விவகாரத்தில் மூவருக்கும் தொடர்பு இருப்பதாகவோ அல்லது சதி செய்ததாகவோ நான் சந்தேகப்பட்டேன். பேங்க் நெகாராவில் இருந்து சில தகவல்களைப் பெற நான் கடிதம் அனுப்பினேன் ஆனால் இன்று வரை பதில் வரவில்லை என்றார்.

சையத் சாதிக்கின் விசாரணையில் ஐந்தாவது சாட்சியாக உள்ள மர்சுகி, பணமோசடி தடுப்பு பிரிவு 48 மற்றும் 4(1)ன் கீழ் மூவார் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரின் வீட்டில் உள்ள பெட்டகத்திலிருந்து ரிங்கிட் 250,000 காணாமல் போனது குறித்து விசாரணை நடத்த துணை அரசு வழக்கறிஞர் ஒப்புக்கொண்டதாக கூறினார். பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் வருவாய் சட்டம் (AMLATFPUAA) 2001.

விசாரணையை எளிதாக்குவதற்காக சையத் சாதிக்கின் பணிப்பெண் நோவி டுவி ஆங்ரேனியை இரண்டு வாரங்கள் காவல் துறையினர் முன்பு காவலில் வைத்திருந்தனர். ஆனால் அவர் திருட்டில் தொடர்புடைய எந்த ஆதாரமும் கிடைக்காததால் அவர் விடுவிக்கப்பட்டார்.

இதற்கிடையில், மற்றொரு சாட்சி நீதிமன்றத்தில், “Ocean 17” என்ற வாட்ஸ்அப் குழுவில் “Hidayah Saddiq 2 என்று அழைக்கப்படும் ஒரு நபர்: “அப்படி ஒரு தலைவலி … இப்போது வீடியோ அழைப்பில், இது கட்சியின் பணம் என்று அவர் கூறினார்” என்று கூறினார்.

மார்ச் 30, 2020 அன்று பிற்பகல் 3 மணியளவில் நடந்ததாகக் கூறப்படும் உரையாடலைப் படிக்குமாறு துணை அரசு வழக்கறிஞர் வான் ஷஹாருடின் வான் லாடினிடம் கேட்டு கொண்டதற்காக மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையத்தின் தொழில்நுட்ப தடயவியல் அதிகாரி வான் முகமட் ஃபிர்தௌஸ் வான் யூசோப் கூறினார்.

வாட்ஸ்அப் உரையாடலின் பிரித்தெடுக்கப்பட்ட தரவுகளின் அடிப்படையில் பெர்சத்து இளைஞர் உதவிப் பொருளாளர் ரபீக் ஹக்கீம் ரஸாலிக்கு சொந்தமான மொபைல் போனில் இருந்து செய்தி வந்ததாக ஃபிர்தௌஸ் கூறினார். இருப்பினும், வாட்ஸ்அப் செய்தியில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள “அவர்” யாரைக் குறிப்பிட்டார் என்பது நீதிமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்படவில்லை.

சையத் சாதிக்கின் வழக்கறிஞர் கோபிந்த் சிங் தியோ, ஃபிர்தௌஸ் ஒருவரின் தனிப்பட்ட செய்திகளைப் பிரித்தெடுக்கவும், தடயவியல் அறிக்கையை வழங்கவும் சட்டத்தில் எந்த விதியும் இல்லை என்று வாதிட்டார்.

சட்டத்தில் குறுக்கிடுவதற்கு அனுமதி உள்ளது. ஆனால் ஒருவரின் தனிப்பட்ட செய்திகளைப் பார்த்து தடயவியல் அறிக்கையை வழங்க எந்த விதி உங்களை அனுமதிக்கிறதா? என்று ஃபிர்தௌஸிடம் கேட்டார். பிந்தையவர் பதிலளித்தார்: “எனக்கு உறுதியாக தெரியவில்லை.”

சையத் சாதிக் கிரிமினல் நம்பிக்கை மீறல், நிதியை தவறாகப் பயன்படுத்துதல் மற்றும் பெர்சத்துவின் இளைஞர் பிரிவைச் சேர்ந்த RM1 மில்லியனுக்கும் அதிகமான பணமோசடி ஆகிய நான்கு குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார். நீதிபதி அசார் அப்துல் ஹமீது முன் விசாரணையை  ஜூலை 4ம் தேதி என நிர்ணயித்திருக்கிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here