64 வயதான இளங்கோவன், எவரெஸ்ட் சிகரத்தை அடைந்த மூத்த மலேசியர் என்ற பெருமைக்குரியவர் ஆவார்

மூத்த மலேசியரான என். இளங்கோவன்மே  12 அன்று நேபாள நேரப்படி காலை 9.17 மணிக்கு (மலேசிய நேரப்படி காலை 11.32), “உலகின் உச்சியில்” நின்றார். தான் எவரெஸ்ட் சிகரத்தை அடைந்தது மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்த அவர் கூறினார். எவரெஸ்ட் சிகரத்தை தொட்ட மூத்த மலேசியர் என்ற பெருமையை பெற்றுள்ளார்.

64 வயதான தெனாகா நேஷனல் பெர்ஹாட் ஓய்வு பெற்றவருக்கு, 2014 இல் எவரெஸ்ட் அடிப்படை முகாமில் காலடி வைத்த பிறகு, உலகின் மிக உயரமான மலையை ஏறும் இலக்கை அவர் நிர்ணயித்ததால், அது “நிறைவேறியது”.

உலகின் உச்சியில் நிற்பதை வார்த்தைகளால் விவரிப்பது கடினம். இது எனது கனவை நனவாக்கிய ‘உலகின் மேல் உணர்வு’. நான் உழைத்த கடின உழைப்பு மற்றும் நான் செய்த தியாகங்கள் அனைத்தும் பலனளிக்கின்றன என்று இளங்கோ என்று அன்புடன் அழைக்கப்படும் இளங்கோவன் பெர்னாமாவிடம் கூறினார்.

நேபாளத்தின் சுற்றுலா, கலாச்சாரம் மற்றும் சிவில் விமானப் போக்குவரத்து அமைச்சகத்தின் சுற்றுலாத் துறையால் வழங்கப்பட்ட ஜூன் 14, 2022 தேதியிட்ட சான்றிதழை அவர் பெருமையுடன் காட்டினார்.

இளங்கோ தனது சாதனையை மலேசியா புக் ஆஃப் ரெக்கார்ட்ஸில் (MBOR) சேர்க்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கையை முறையாக சமர்ப்பித்தார். ஜூன் 21 தேதியிட்ட மின்னஞ்சல் பதிலில், MBOR தனது 64 வயதில் எவரெஸ்ட் சிகரத்தை ஏறிய மிக வயதான மலேசியராக பட்டியலிடப்படுவதற்கு அதன் நீதிபதிகள் குழு பச்சை விளக்கு காட்டியதாக அவருக்குத் தெரிவித்தது.

அந்த வகையில் முந்தைய சாதனை படைத்தவர் ரேடியோ டெலிவிசியன் மலேசியாவின் (RTM) மறைந்த இட்ரிஸ் சைட் ஆவார்.

இட்ரிஸ் 2007 இல் பெர்சத்துவான் கெம்பரா நெகாரா (PKN) எவரெஸ்ட் பயணத்தில் உறுப்பினராக இருந்தார். மேலும் 52 வயதில் இந்த சாதனையை அடைந்தார். அவர் ஜனவரி 1, 2017 அன்று மரணமடைந்தார்.

ரவி எவரெஸ்ட் என்று அழைக்கப்படும் டி. ரவிச்சந்திரன், 57, ஆகியோர் அடங்கிய மூன்று பேர் கொண்ட பயணக் குழுவில் இளங்கோ இருந்தார். அணியில் மூன்றாவது மலை ஏறியவர் அமெரிக்காவைச் சேர்ந்த இந்தியர் சித்தார்த் ரௌத்ரே 40. மூவரும் கம்பீரமான எவரெஸ்ட் சிகரத்தை அடைந்தனர்.

இளங்கோ தனது அடுத்த பணியைப் பற்றி கேட்டதற்கு, ஏழு கண்டங்களில் உள்ள ஏழு உச்சிமாநாடுகளை – ஏழு கண்டங்களில் உள்ள அனைத்து உயரமான சிகரங்களையும் கைப்பற்றும் முயற்சியில் G7 ஐ அளவிட திட்டமிட்டுள்ளதாக இளங்கோ கூறினார்.

ஆசியாவில் உள்ள எவரெஸ்ட் சிகரம் மற்றும் ஆப்பிரிக்காவில் கிளிமஞ்சாரோ மலை (5,895 மீட்டர்), அவர் ஆகஸ்ட் 2016 இல் அடைந்தார். அவர் தென் அமெரிக்காவில் உள்ள அர்ஜென்டினாவில் உள்ள அகான்காகுவா மலையை (6,961 மீட்டர்) ஏற விரும்புகிறார்; வட அமெரிக்காவின் அலாஸ்காவில் தெனாலி மலை (6,194 மீட்டர்); ரஷ்யா, ஐரோப்பாவில் மவுண்ட் எல்ப்ரஸ் (5,642 மீட்டர்); அண்டார்டிகாவில் Mt Vinson Massif (4,892 மீட்டர்) மற்றும் ஆஸ்திரேலியாவில் Mt Kosciuszko (2,228 மீட்டர்).  ஆகியவையாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here