ஹெலிகாப்டர்கள் வாங்கியதில் ஊழல்கள் நடந்ததாக கூறப்படுவது தொடர்பில் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படாது

RM300 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மதிப்புள்ள ஆறு MD530G லைட்வெயிட் போர் ஹெலிகாப்டர்களை வாங்கியதில் ஊழல் நடந்ததாகக் கூறப்படும் மற்றும் தாமதமான டெலிவரி மீது எந்த நடவடிக்கையும் இருக்காது. மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) இந்த விவகாரத்தில் தனது விசாரணைகளை முடித்துவிட்டதாக சட்ட அமைச்சர் வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர் தெரிவித்தார்.

விசாரணைத் தாளின் அடிப்படையில், அட்டர்னி ஜெனரலின் அறை (AGC) எந்த வழக்கையும் மேற்கொள்ள வேண்டாம் என்று முடிவு செய்துள்ளது என்று அவர் அன்வார் இப்ராஹிமுக்கு (PH-Port Dickson) எழுத்துப்பூர்வமாக நாடாளுமன்றத்தில் பதிலளித்தார்.

ஜூன் 2019 இல், பாதுகாப்பு அமைச்சகம் 2015 இல் ஆறு ஹெலிகாப்டர்களை வாங்கியது குறித்து MACC க்கு அறிக்கை தாக்கல் செய்தது, அந்த நேரத்தில் அது இன்னும் பெறவில்லை. McDonnell Douglas MD530G இலகுரக போர் ஹெலிகாப்டர்கள் இரண்டு கட்டங்களாக 2017 ஜூலையிலும் மீதமுள்ளவை 2018 டிசம்பரிலும் வழங்கப்பட உள்ளதாக பெர்னாமா தெரிவித்துள்ளது. இறுதியில் இந்த ஆண்டு பிப்ரவரியில் ஹெலிகாப்டர்கள் வழங்கப்பட்டன.

அன்வார் வான் ஜுனைடியிடம், Boustead கடற்படை கப்பல் கட்டும் ஆறு கடல் போர் கப்பல்களுக்கான (LCS) கொள்முதல் ஒப்பந்தங்கள் பற்றிய MACC இன் ஆய்வு பற்றிய புதுப்பிப்புகளையும் கேட்டிருந்தார்.

நேற்று தி ஸ்டார், துணை பாதுகாப்பு அமைச்சர் இக்மால் ஹிஷாம் அப்துல் அஜிஸ், ஏஜிசிக்கு அளிக்கப்பட்ட பரிந்துரைகளுடன் எம்ஏசிசி அதன் விசாரணையை முடித்துவிட்டதாகக் கூறியதாகக் கூறியது. அடுத்தகட்ட நடவடிக்கை குறித்து அட்டர்னி ஜெனரல் (ஏஜி) முடிவு செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

இருப்பினும், வான் ஜுனைடி தனது நாடாளுமன்ற எழுத்துப்பூர்வ பதிலில், எல்சிஎஸ் கப்பல்கள் மீதான எம்ஏசிசியின் விசாரணை நடந்து வருகிறது என்றார். நாடாளுமன்ற இணையதளத்தில் நேற்று வெளியிடப்பட்ட எழுத்துப்பூர்வ பதிலில், “பாதுகாப்பு அமைச்சகம் உட்பட பல்வேறு தரப்பினரின் சாட்சிகளை எம்ஏசிசி அழைத்துள்ளது” என்று அவர் கூறினார்.

வான் ஜுனைடியை எஃப்எம்டி தொடர்பு கொண்டபோது, ​​எம்ஏசிசியின் செயல்பாட்டு விஷயங்களில் தனக்கு தனியுரிமை இல்லை என்று கூறினார். எம்ஏசிசி தனது விசாரணை அறிக்கையை ஏஜியிடம் ஒரு முடிவுக்காக சமர்ப்பித்தது. இந்த வழக்கில் முடிவெடுக்க ஏஜிக்கு ஒரே மற்றும் அரசியலமைப்பு அதிகாரம் உள்ளது.

மேலும், விசாரணை ஆவணம் முழுமையடையவில்லை என்று துணை அரசு வழக்கறிஞர் கருதினால், மேலதிக விசாரணைகளை மேற்கொள்ள எம்ஏசிசியை வழிநடத்த அவர்களுக்கு உரிமை உண்டு. இந்த செயல்முறைகள் அனைத்திற்கும் நான் கருத்து தெரிவிப்பதற்கு அந்தரங்கமானவன் அல்ல என்று அவர் கூறினார். எஃப்எம்டி, எம்ஏசிசி தலைவர் ஆசாம் பாக்கியிடம் விளக்கம் கேட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here