வாக்குறுதிகள் நிறைவேற்றப்பட வேண்டும்; துணைப்பிரதமர் பதவி குறித்து முஹிடின் கருத்து

வாக்குறுதி அளிக்கப்பட்டால், அதை நிறைவேற்ற வேண்டும் என்று பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்புக்கும் பெரிகாத்தான் நேஷனல்க்கும் இடையேயான ஒப்பந்தம் குறித்து டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் கருத்துரைத்தார்.

இது ஒரு ஒப்பந்தம். இஸ்லாத்தில் ஒரு வாக்குறுதி அளிக்கப்பட்டால் அதை நிறைவேற்ற வேண்டும் என்று பெரிகாத்தான் தலைவர்  (ஜூலை 29) தனது ஓவிய வாழ்க்கை வரலாற்றை வெளியிடும் போது செய்தியாளர்களிடம் கூறினார் “முஹிடின் யாசின்: முன்னோடியில்லாத நெருக்கடியில் ஒரு தேசத்தை வழிநடத்துதல் “

பிரதமர் ஏற்கனவே ஒப்புக்கொண்டதால் இது அச்சுறுத்தலாக இல்லை என்று அவர் கூறினார். இது ஒரு உறுதிப்பாடாகும். இஸ்மாயில் சப்ரி பிரதமராவதற்கு முன்பே பெரிகாத்தானுடன் ஒப்பந்தம் செய்யப்பட்டது என்றார்.

முன்னாள் பிரதமர் இஸ்மாயில் தன்னை சந்திப்பதற்கான  நேரத்தை இன்னும் வழங்கவில்லை என்றும், பிரதமரின் தரப்புடன் தொடர்புகொள்வதற்கு பெரிகாத்தான் பொதுச் செயலாளர் டத்தோஸ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடினிடம் அதை விட்டுவிடுவதாகவும் கூறினார்.

இன்னும் நிறைவேற்றப்படாமல் உள்ள ஒப்பந்தம் குறித்து விளக்கம் பெற பெரிகாத்தான் உச்சமன்ற  தூதுக்குழுவை அனுப்ப முடிவு செய்துள்ளதாக அவர் கூறினார்.

ஹம்சா அவர்களுக்கும் இஸ்மாயில் சப்ரிக்கும் இடையே கையெழுத்தான ஒப்பந்தத்தின் விதிமுறைகளை அமல்படுத்துவது குறித்து விவாதிக்க பிரதமரை சந்திக்க ஒரு தூதுக்குழுவை அனுப்புவதாக வியாழன் (ஜூலை 28) தெரிவித்தார்.

ஒப்புக்கொண்டதை நிறைவேற்றுவதில் பிரதமர் தரப்பில் உறுதியும் அர்ப்பணிப்பும் இல்லை என்று கூறியது ஏமாற்றத்தை மேற்கோள் காட்டி, பெரிகாத்தான் கூட்டத்தை விரைவில் நடத்த விரும்புகிறது. இருப்பினும், ஒப்பந்தத்தின் விதிமுறைகள் குறித்து அவர் விரிவாகக் கூறவில்லை.

துணைப் பிரதமர் பதவிக்கான பெரிகாத்தானின் கோரிக்கைகளுக்கு இஸ்மாயில் சப்ரி தலைவணங்க வேண்டிய அவசியம் இல்லை என்று அம்னோ உச்ச மன்ற உறுப்பினர்கள் வியாழனன்று கூறியிருந்தனர்.

முன்னதாக, கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதம் தானும் பிரதமரும் ஒப்பந்தம் செய்ததாக முஹிடின் கூறியிருந்தார். பார்ட்டி பிரிபூமி பெர்சத்து மலேசியாவிலிருந்து துணைப் பிரதமரை நியமிப்பது தொடர்பான ஒப்பந்தம் மற்றவற்றுடன் இருந்தது.

பிப்ரவரி 2020 இல் ஷெரட்டன் இயக்கத்திற்குப் பிறகு பக்காத்தான் ஹராப்பானின் வீழ்ச்சியைத் தொடர்ந்து முஹிடின் பிரதமராக நியமிக்கப்பட்டார்.

வெறும் 17 மாதங்களுக்குப் பிறகு, கட்சித் தலைவர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமிடி தலைமையிலான அம்னோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் குழு அவருக்கு ஆதரவை வாபஸ் பெற்றதை அடுத்து ஆகஸ்ட் மாதம் முஹிடின் ராஜினாமா செய்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here