லிம்:சாட்சிக்கு எதிரான விசாரணையை நிறுத்த நான் RM19 மில்லியன் செலுத்தினேன்

முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக்கிற்கு நெருக்கமானவர் என்று கூறப்படும் இடைத்தரகர் ஒருவரிடம் மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி)  ஊழல் விசாரணையை நிறுத்துவதற்காக 19 மில்லியன் ரிங்கிட்  கொடுத்ததாக லிம் குவான் எங் வழக்கு விசாரணையின் முக்கிய சாட்சி இன்று செஷன்ஸ் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

Consortium Zenith Construction Sdn Bhd (CZCSB) இயக்குனர் Datuk Zarul Ahmad Mohd Zulkifli, 62 அப்போது பினாங்கு முதலமைச்சராக இருந்த லிம், RM6.34 பில்லியன் பினாங்கு கடலுக்கடியில் சுரங்கப்பாதை திட்டத்திற்காக அவரை பகைத்து கொள்ள விரும்பாததால் அவ்வாறு செய்ததாகக் கூறினார்.

லிம்மின் வழக்கறிஞர் கோபிந்த் சிங் டியோவின் குறுக்கு விசாரணையின் கீழ், சர்ச்சைக்குரிய பினாங்கு கடலுக்கடியில் சுரங்கப்பாதைத் திட்டம் தொடர்பாக லிம்முக்கு எதிரான விசாரணையை நிறுத்த நஜிப்புக்கு லஞ்சம் கொடுக்கும் அளவுக்கு லிம்மைப் பாதுகாக்கத் தயாராக இருப்பதாக ஜாருல் ஒப்புக்கொண்டார்.

23ஆவது அரசு தரப்பு சாட்சி, லிம்முக்கு எதிரான குறிப்பிட்ட ஊழல் விசாரணையை நிறுத்துவதற்காக நஜிப்பிற்கு நெருக்கமானவர் என்று கூறப்படும் ஜி.ஞானராஜா என்ற தொழிலதிபர் மூலம் 19 மில்லியன் ரிங்கிட் பணம் செலுத்தியதாகக் கூறினார்.

வழக்கறிஞரால் மேலும் கேள்வி எழுப்பப்பட்ட சாருல், பணம் உண்மையில் நஜிப்பைச் சென்றடைந்ததா என்பது உறுதியாகத் தெரியவில்லை என்றார்.

கோபிந்த்: நஜிப் 2017 இல் தேசிய முன்னணியின் (பிஎன்) பிரதமராகவும் தலைவராகவும் இருந்தார். பினாங்கு மாநில அரசாங்கத்திற்கு பிஎன் எதிர்க்கட்சியாக இருந்தது.

சாருல்: ஆமாம்.

கோவிந்த்: அப்படியானால் லிம்மைப் பாதுகாக்க அவர்களின் (பிஎன்) முதலாளிக்கு பணம் கொடுக்கச் சென்றீர்களா?

சாருல்: ஆமாம்.

லிம்மைப் பாதுகாப்பதற்காக நஜிப்பிற்கு பணம் கொடுப்பது சாத்தியமற்றது என்றும், ஜாருல் நஜிப்பிற்கு பணம் கொடுப்பதில் அர்த்தமில்லை என்றும் கோபிந்த் கூறினார். ஏனெனில் வழக்கறிஞரின் கூற்றுப்படி அவர் (ஜாருல்) லிம்மைப் பாதுகாக்க விரும்பினால், சாட்சி நஜிபுக்கு பணம் கொடுக்க மாட்டார். ஏனெனில் அவர் லிம்மின் அரசியல் போட்டியாளராக இருந்தார். .

அந்த நேரத்தில் லிம் பாதுகாக்கப்படுவதையும், பிஎன் அரசாங்கம் லிம்முக்கு ‘எதுவும் செய்யாது’ என்பதை உறுதி செய்ய வேண்டும் என்ற ஆசையில் இருந்ததால், அது அவருக்குப் புரிந்தது என்று ஜாருல் பதிலளித்தார்.

2018 ஆம் ஆண்டில் ஒரு பத்திரிகை அறிக்கையை வெளியிடும் போது, ​​வழக்குத் தொடரப்படுவதிலிருந்து தன்னைப் பாதுகாத்துக் கொள்வதற்காக ஜாருல் பொய் சொல்லத் தயாராக இருப்பதாகவும் கோபிந்த் கூறினார். அங்கு அவர் கடலுக்கடியில் சுரங்கப்பாதை திட்டத்தில் சட்டப்பூர்வமாக செய்யப்பட்டதால் ஊழல் கூறுகள் எதுவும் இல்லை என்று கூறினார்.

கோபிந்த்: லிம்மைப் பாதுகாப்பதற்காக, பத்திரிகை அறிக்கையில் நீங்கள் பொய் சொன்னீர்கள் என்று நேற்று நீதிமன்றத்தில் உங்கள் சாட்சியம் உண்மையல்ல.

சாருல்: நீங்கள் அதை முழு சூழலில் பார்க்க வேண்டும். முழு அறிக்கையையும் வெளியிடும்படி என்னிடம் கேட்கப்பட்டது. நான் கடமைப்பட்டவன்.

கோவிந்த்: உங்களைப் பாதுகாத்துக் கொள்ள நீங்கள் நிச்சயமாக பொய் சொல்லத் தயாராக இருக்கிறீர்கள் என்று நான் உங்களுக்குச் சொல்கிறேன்.

சாருல்: எனக்கு உடன்பாடு இல்லை.

61 வயதான லிம் RM6,3702.383 மதிப்பிலான திட்டத்தைப் பாதுகாக்க, Consortium Zenith BUCG Sdn Bhd (CZBUCG) உரிமையாளர் சருலுக்கு உதவ தூண்டுதலாக RM3.3 மில்லியன் லஞ்சம் கோருவதற்காக, அப்போதைய பினாங்கு முதலமைச்சராக இருந்த தனது பதவியைப் பயன்படுத்தி திருத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டை எதிர்கொள்கிறார்.

ஜனவரி 2011 மற்றும் ஆகஸ்ட் 2017 க்கு இடையில் ஜார்ஜ் டவுனில் உள்ள நொந்தார் லெவல் 28, பினாங்கு முதலமைச்சர் அலுவலகத்தில் லிம் குற்றத்தைச் செய்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

இரண்டாவது திருத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டில், திட்டத்தைப் பாதுகாப்பதற்காக நிறுவனத்திடமிருந்து லாபத்தில் 10% லஞ்சமாகப் பெற்றதாக லிம் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது. மார்ச் 2011 இல், மிட் வேலி சிட்டி, லிங்கரன் சையத் புத்ரா, தி கார்டன்ஸ் ஹோட்டலுக்கு அருகில் இந்தக் குற்றம் நடந்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

முன்னாள் டிஏபி பொதுச் செயலாளரான லிம், பினாங்கு அரசாங்கத்திற்குச் சொந்தமான RM208.8 மில்லியன் மதிப்புள்ள இரண்டு நிலங்களை மாநிலத்தின் கடலுக்கடியில் சுரங்கப்பாதைத் திட்டத்துடன் தொடர்புடைய இரண்டு நிறுவனங்களுக்கு அப்புறப்படுத்தியதற்காக மேலும் இரண்டு குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார். நீதிபதி அஸுரா அல்வி முன்னிலையில் திங்கட்கிழமை விசாரணை தொடர்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here