சட்டவிரோத மாட் ரெம்பிட் பந்தயத்தை ஒழிக்க அதிகபட்ச அபராதம் முன் மொழியப்படும்

ஜார்ஜ் டவுனில் அச்சுறுத்தலைக் கட்டுப்படுத்தும் முயற்சியில் சாலைப் போக்குவரத்துச் சட்டம் 1987இன் கீழ் மாட் ரெம்பிட்டிற்கு கடுமையான தண்டனைகளை அரசாங்கம் முன்மொழிகிறது.

இதில், சட்டவிரோத பந்தயங்களில் ஈடுபட்டு பிடிபட்டவர்களுக்கு குறைந்தபட்ச மற்றும் அதிகபட்ச அபராதம் முறையே RM5,000 மற்றும் RM10,000 ஆக உயர்த்தப்படும் என்று போக்குவரத்து அமைச்சகத்தின் பொதுச் செயலாளர் இஷாம் இஷாக் தெரிவித்தார்.

தற்போது, ​​Mat Rempitக்கு RM300 வரை மட்டுமே அபராதம் விதிக்கப்படுகிறது. அடுத்த ஆண்டு நாடாளுமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்படவுள்ள உத்தேச சட்டத்திருத்தம், 18 வயதுக்குட்பட்ட பிள்ளைகளை பந்தயங்களில் பங்கேற்க அனுமதிக்கும் பெற்றோரை தண்டிக்கும் வகையிலும் உள்ளது.

சட்டவிரோத பந்தயத்திற்காக கைது செய்யப்பட்ட மோட்டார் சைக்கிள் ஓட்டுபவர்களுக்கு காப்பீட்டாளர்களிடம் அதிக பிரீமியத்தை வசூலிப்பது குறித்தும் அமைச்சகம் பரிசீலித்து வருவதாக இஷாம் கூறினார்.

சட்டவிரோத மாற்றங்களை வழங்கும் பட்டறைகளின் வணிக உரிமங்களை மூடுவதற்கும் இடைநிறுத்துவதற்கும் உள்ளூராட்சி மன்றங்களுக்கு அதிகாரம் அளிக்கவும் இது விரும்புகிறது.

இந்த மாட் ரெம்பிட் பிரச்சினையில் ஒரு ஒருங்கிணைந்த அணுகுமுறையை நாங்கள் எடுக்க விரும்புகிறோம். இது மலேசியாவிற்கு மட்டும் அல்ல, மற்ற நாடுகளுக்கும் உள்ள பிரச்சனை, அதை அவர்கள் சமாளித்துவிட்டனர். நாமும் பிரச்சினையை சமாளிக்க முடியும் என்று அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

இஷாம், பினாங்கில் ஒரு கடலோர நெடுஞ்சாலையில் சட்டவிரோத பந்தயத்தில் கொல்லப்பட்ட ஐந்து பேரை நினைவு கூர்ந்தபோது, ​​கேமராக்கள் குறுகிய காலத் தடுப்பாகக் கருதப்படுவதாகக் கூறினார். பந்தயத்தில் ஈடுபடுபவர்கள் மற்றும் பார்வையாளர்களின் புகைப்படங்களை எடுக்க மூலோபாய இடங்களில் கேமராக்கள் வைக்கப்படும் என்றார்.

இன்று போலீசாரால் வழங்கப்பட்ட புள்ளிவிபரங்களின்படி 2019 முதல் 2021 வரை மோட்டார் சைக்கிள்கள் சம்பந்தப்பட்ட மொத்தம் 329,296 விபத்துக்கள் பதிவாகியுள்ளன. மூன்று வருட காலப்பகுதியில், 10,188 மோட்டார் சைக்கிள் ஓட்டுநர்கள் இறந்துள்ளனர். அதிகபட்சமாக 2019 இல் 3,959 பேர் இறந்துள்ளனர்.

இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, புத்ராஜெயா, மாட் ரெம்பிட் உட்பட, கவனக்குறைவாக வாகனம் ஓட்டுபவர்களுக்கு கடுமையான தண்டனைகளை முன்மொழிந்தார்.

போக்குவரத்து அமைச்சர் வீ கா சியோங்கின் கூற்றுப்படி, மாட் ரெம்பிட்டைத் தவிர, போதைப்பொருளின் கீழ் வாகனம் ஓட்டுதல் மற்றும் ‘basikal lajak’ (மாற்றியமைக்கப்பட்ட சைக்கிள்கள்) ஆகியவை இதில் அடங்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here