மக்களவையில் பாலியல் கருத்துகளை கூறுவதில் சில நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கைதேர்ந்தவர்கள் என்கிறார் கஸ்தூரி

மக்களவையில் பாலியல் கருத்துகளை வெளியிடும்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு குறைந்தபட்சம் 500 ரிங்கிட் அபராதம் விதிக்கப்பட வேண்டும் என்று டிஏபியின் பத்து கவான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கஸ்தூரி பட்டு  கூறினார்.

உரிமைகள் மற்றும் சிறப்புரிமைக் குழுவால் நாடாளுமன்றத்திற்கு புறம்பான வார்த்தைகளை பயன்படுத்துபவர்களுக்கு குறைந்தபட்ச அபராதம் RM500 விதிக்கப்படும் வகையில் நிலையியற் கட்டளைகள் திருத்தப்பட வேண்டும் என்றார்.

நாடாளுமன்ற அதிகாரங்கள் மற்றும் சிறப்புரிமைகள் தொடர்பான சட்டத்தின் கீழ் இதுபோன்ற கருத்துக்கள் சட்டத்தின் கீழ் ஒரு குற்றமாக கருதப்படும் என்று கஸ்தூரி கூறினார்.

நாடாளுமன்றத்தில்  அபராதம் விதிக்கப்பட்டால் அது சங்கடமாக இருக்கும், ஏனெனில் அது ஆவணப்படுத்தப்படும். நாடாளுமன்றத்தில் ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பார்லிமென்ட் அல்லாத கருத்துக்களை கூறியதற்கு இது சான்றாக இருக்கும் என எஃப்எம்டிக்கு அளித்த பேட்டியில் கூறினார்.

பாலிங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் அப்துல் அஜீஸ் அப்துல் ரஹீம் தன்னை இருட்டாக இருப்பதாக விவரித்ததையும், ஜூலை 2020 இல் மக்களவை அமர்வின் போது முக பூச்சு (பவுடர்) பயன்படுத்தச் சொன்னதையும் அவர் உதாரணம் காட்டினார்.

அத்தகைய கருத்து ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது என்று அவர் கூறினார். “ஒரு எம்.பி., சக எம்.பி.யிடம் இதைச் சொல்லக் கூடாது. நாம் அனைவரும் (வாக்காளர்களால்) தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டவர்கள் என்பதால் (நாடாளுமன்றத்தில் இருப்பதற்கு) வேறு எவரையும் போலவே எனக்கும் உரிமை உள்ளது. எனக்கு எதிராக இந்த வகையான வார்த்தைகள் வீசப்படுவதை நான் சகித்து கொள்ள முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

எம்.பி.க்கள் தங்கள் வார்த்தைகளுக்கு பொறுப்பேற்க வேண்டிய பொறுப்பு உள்ளது என்றார் கஸ்தூரி. இருப்பினும், அவர்கள் நாடாளுமன்றத்தில் விரோதமான ஒன்றைச் செய்ததாக அவர்கள் நினைக்கவில்லை என்றால், எம்.பி.யைக் கண்டிக்க வேண்டியது மக்களவை சபாநாயகரின் கடமையாகும்.

அமைதியைப் பேணுவதற்கும், அனைத்து எம்.பி.க்களுக்கும் நியாயத்தை உறுதி செய்வதற்கும் சபாநாயகரின் பணி எல்லைக்குள் இருப்பதால், இது ஒரு உயரிய உத்தரவு அல்ல. கஸ்தூரி நாடாளுமன்றத்தில்  மாற்றங்களைக் காண முடியும் என்று நம்புகிறார். எனவே எதிர்காலத்தில் தலைவர்கள் பாதுகாப்பான இடத்தைப் பெறுவார்கள்.

சமீபத்திய மக்களவை அமர்வில், பாசிர் சலாக் எம்.பி தாஜுதீன் அப்துல் ரஹ்மான் பாலியல் கருத்துகளை கூறியதற்காக அழைக்கப்பட்டார். டிஏபி பெண் எம்பிக்கள் “biadap” (முரட்டுத்தனமானவர்கள்) மற்றும் “tidak senonoh” (அநாகரீகமானவர்கள்) என்று அம்னோ நபர் குற்றம் சாட்டியிருந்தார். சலசலப்பு தொடர்ந்ததால், மைக்ரோஃபோனை அணைத்த பிறகு அவர் இந்த வார்த்தைகளை பயன்படுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here