இலங்கையின் ‘இந்து தமிழர்கள்’ இந்திய குடியுரிமை பெறலாம்; சென்னை உயர்நீதிமன்றம்

சென்னை, அக்டோபர் 18 :

இலங்கையில் துன்புறுத்தலுக்குள்ளான இந்து தமிழர்கள் CAA சட்டத்தின் கீழ் இந்திய குடியுரிமை பெறலாம் என சென்னை உயர்நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்துள்ளது.

இந்திய குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பித்த இலங்கையைச் சேர்ந்த அபிராமி, 29, என்பவர் தாக்கல் செய்த மனுவை நீதிமன்றம் விசாரணைக்கு எடுத்துக் கொண்டது.

அக்டோபர் 16, ஞாயிற்றுக்கிழமை, சென்னை உயர் நீதிமன்றத்தின் மதுரை பெஞ்ச், 2019 குடியுரிமை (திருத்தம்) சட்டத்தின் கொள்கைகளை, இலங்கைக்கு போக முடியாத கட்டாயத்தில் உள்ள இந்துத் தமிழர்களுக்குப் பயன்படுத்தலாம் என்று கூறியது.

நீதிபதி ஜி.ஆர்.சுவாமிநாதனின் ஒற்றை நீதிபதி பெஞ்ச், இலங்கை CAA-ன் கீழ் இல்லை என்றாலும், தீவில் உள்ள இந்து தமிழர்கள் “இன கலவரத்தில் முதன்மையாக பாதிக்கப்பட்டவர்கள்” என்பதால், அந்தச் சட்டத்தின் கீழ் இந்திய குடியுரிமையைப் பெற முடியும் என்று கூறியது.

பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் அரசாங்கத்தால் கொண்டுவரப்பட்ட மனிதாபிமானச் சட்டம், பாகிஸ்தான், வங்கதேசம் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தான் ஆகிய நாடுகளிலிருந்து டிசம்பர் 31, 2014-க்கு முன்னர் அகதிகளாக இந்தியாவிற்கு வந்த மதரீதியாக துன்புறுத்தப்பட்ட சிறுபான்மையினருக்கான குடியுரிமை செயல்முறையை விரைவுபடுத்த முயல்கிறது.

இலங்கையில் துன்புறுத்தப்படும் இந்துக்கள் தற்போது அதன் வரம்பிற்குள் வரவில்லை என்றாலும், இந்த விவகாரத்தில் 16 வாரங்களுக்குள் முடிவெடுக்குமாறு மத்திய அரசுக்கு சென்னை உயர்நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது.

“இலங்கை கூறப்பட்ட திருத்தத்திற்குள் வரவில்லை என்றாலும், அதே கொள்கை சமமாக பொருந்தும்,” என்று அவர் கூறினார். “இலங்கையின் இந்துத் தமிழர்கள் இனக் கலவரத்தில் முதன்மையான பாதிக்கப்பட்டவர்கள் என்பதை ஒருவர் நீதித்துறை கவனத்தில் கொள்ள முடியும்” என்று நீதிபதி சுவாமிநாதன் குறிப்பிட்டார்.

இலங்கையைச் சேர்ந்த எஸ்.அபிராமி என்ற 29 வயதுடைய பெண் தாக்கல் செய்த மனுவை நீதிமன்றம் விசாரணைக்கு எடுத்துக் கொண்டது. அபிராமி இந்திய குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பித்தார்.

அபிராமி டிசம்பர் 14, 1993 அன்று திருச்சி முதியோர் இல்லத்தில் பிறந்தார். இந்தியாவில் பள்ளிக்குச் சென்று, ஆதார் அட்டையைப் பெற்று, கடந்த 29 ஆண்டுகளாக அங்கேயே வசித்து வருகிறார். குடியுரிமை பெறுவதற்கான அவரது முயற்சிகள் பலனளிக்கவில்லை, எனவே அவர் தற்போதைய மனுவை தாக்கல் செய்தார்.

குடியுரிமைக்கான விண்ணப்பத்தை மத்திய அரசுக்கு அனுப்ப மாவட்ட ஆட்சியர்/மாவட்ட ஆட்சியர்கள் அனுமதி வழங்க வேண்டும் என்று மனுதாரர் கோரினார். மேலும், தனது விண்ணப்பத்தைப் பெற்று ஆறு வாரங்களுக்குள் மத்திய அரசு உத்தரவு பிறப்பிக்க வேண்டும் என்றும் அவர் கேட்டுக் கொண்டார். அபிராமியின் மனுவில், தான் வைக்கப்பட்டுள்ள தனித்துவமான சூழ்நிலையை மத்திய அரசு கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

அபிராமி புலம்பெயர்ந்த பெற்றோரின் மகள் என்றும் இந்தியாவில் பிறந்தவர் என்றும் ஒற்றை நீதிபதி குழு குறிப்பிட்டது. அவர் ஒருபோதும் இலங்கைப் பிரஜையாக இல்லாததால், துறத்தல் என்ற பிரச்சினை எழவில்லை என்று நீதிமன்றம் கூறியது. அவரது மனு நிராகரிக்கப்பட்டால், அவர் “தேசமற்றவராக” மாறுவார் என்று நீதிமன்றம் கூறியது.

இறுதியாக, அபிராமியின் மேல்முறையீட்டு மனுவை மத்திய அரசின் பரிசீலனைக்கு அனுப்புமாறு உதவி சொலிசிட்டர் ஜெனரல் மற்றும் கூடுதல் அரசு வழக்கறிஞரைக் கேட்டுக் கொண்ட நீதிமன்றம், பதிலளிக்க 6 வார கால அவகாசம் அளித்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here