நாடாளுமன்றத்தை கலைக்க பிரதமர் அமைச்சரவையை ஆலோசிக்க தேவையில்லை என உயர்நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்துள்ளது

மாமன்னரிடம் இருந்து 14ஆவது நாடாளுமன்றத்தை கலைக்கக் கோரி பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்  தனது அமைச்சரவை உறுப்பினர்களைக் கலந்தாலோசிக்கத் தேவையில்லை என்று உயர் நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது. 15ஆவது பொதுத் தேர்தலை (GE15) நிறுத்த முற்பட்ட தற்போதைய கிள்ளான்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சார்லஸ் சந்தியாகோ மற்றும் பாண்டான் வாக்காளர் டாக்டர் சையத் இஸ்கந்தர் சையத் ஜாபர் அல் மஹ்ட்சார் ஆகியோர் கொண்டு வந்த இரண்டு சட்ட சவால்களில் நீதிபதி அஹ்மத் கமால்  முகமட் ஷாஹித் இவ்வாறு கூறினார்.

பிரதமர் என்ற முறையில், அவர் நிறைவேற்று அதிகாரத்தில் இறுதி அதிகாரத்தைக் கொண்டிருப்பார். அவருடைய அமைச்சரவையைக் கலந்தாலோசிக்க வேண்டிய அவசியமில்லை. நாடாளுமன்றத்தைக் கலைக்கக் கோருவதற்கான ஒரே மற்றும் இறுதி அதிகாரம் பிரதமரின் கைகளில் மட்டுமே உள்ளது என்று வெள்ளிக்கிழமை (அக். 28) ஜூம் நடவடிக்கைகளில் நீதிபதி கூறினார்.

மாமன்னருக்கு வழங்கப்பட்டுள்ள அதிகாரம் குறித்து, நீதிபதி அஹ்மத் கமால், நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படுவதற்கான சட்டரீதியான நடைமுறையுடன் இறுதி மற்றும்  தீர்மானத்தை எடுப்பதற்கான அரசியலமைப்பு அதிகாரத்துடன் இறுதி முடிவெடுப்பவர் மன்னர் என்று கூறினார். மாமன்னர் பிரதமரின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க நாடாளுமன்றத்தை கலைக்க தனது சொந்த விருப்பப்படி செயல்பட்டார்  என்று அவர் கூறினார்.

இரண்டு தனித்தனி நடவடிக்கைகளில் முடிவுகளை வழங்கிய நீதிபதி அகமது கமால், விண்ணப்பங்கள் அவதூறானவை, அற்பமானவை, எரிச்சலூட்டும் மற்றும் நீதிமன்ற செயல்முறையை தவறாகப் பயன்படுத்துவதாகக் கூறினார். சையத் இஸ்கந்தரின் வழக்கில், நீதிபதி அகமது கமால் செலவுகள் குறித்து உத்தரவு பிறப்பிக்கவில்லை.

அக்டோபர் 14 அன்று, 55 வயதான சையத் இஸ்கந்தர், சட்டப்பிரிவு 40(2)(b) இன் படி நாடாளுமன்றத்தை கலைக்க அக்டோபர் 9 ஆம் தேதி இஸ்மாயில் சப்ரி மாமன்னரிடம் விடுத்த கோரிக்கையை அறிவிக்கக் கோரி நீதித்துறை மறுஆய்வு தொடங்க அனுமதி கோரி விண்ணப்பித்தார். மற்றும் ஃபெடரல் அரசியலமைப்பின் 55(2) செல்லுபடியாகும் மற்றும் எந்த விளைவையும் ஏற்படுத்தாது.

தேர்தல் ஆணையம் (EC) மற்றும் அதன் பணியாளர்கள், முகவர்கள் அல்லது பணியாளர்கள், நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து GE15ஐ நடத்துவதற்கு எந்த நடவடிக்கையும் எடுப்பதைத் தடைசெய்வதற்கான தடை உத்தரவின் தன்மையில் ஒரு வழிகாட்டலையும் அவர் கோரினார்.

சந்தியாகோ வழக்கில், நீதிபதி அஹ்மத் கமால், பிரதிவாதிகளுக்கு செலவுத் தொகையாக RM20,000 வழங்க சட்டமியற்றுபவர் உத்தரவிட்டார். அக்டோபர் 11 அன்று, மழைக்காலம் மற்றும் வெள்ளம் காரணமாக GE15 ஐ நிறுத்துவதற்கான தனது முயற்சியில் நீதிமன்ற உத்தரவைப் பெறுவதற்காக சந்தியாகோ தொடக்க சம்மன்களை தாக்கல் செய்தார்.

அவர் இஸ்மாயில் சப்ரியை பிரதமர் என்ற தகுதியில் குறிப்பிட்டார், அரசாங்கம் மற்றும் தேர்தல் ஆணையம் முறையே முதல், இரண்டாவது மற்றும் மூன்றாவது பிரதிவாதிகள். இஸ்மாயில் சப்ரி 14ஆவது நாடாளுமன்றத்தை கலைக்க மாமன்னரின் பிரகடனம் நியாயமற்றது மற்றும் நீதிமன்றத்தில் வாதிட முடியாது என்ற அடிப்படையில் அக்டோபர் 14 அன்று சந்தியாகோவின் வழக்கை நிறுத்த விண்ணப்பம் செய்தார். இஸ்மாயில் சப்ரியின் நிறுத்த விண்ணப்பத்தை நீதிபதி அகமது கமால் வெள்ளிக்கிழமை விசாரணைக்கு அனுமதித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here