பாலிங்கில் மீண்டும் வெள்ளம்; பல குடும்பங்கள் வெளியேற்றப்பட்டன

பாலிங்கில் உள்ள கம்போங் இபோய் இன்று மாலை வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டது. இது ஜூலையில் முதன்முதலில் தாக்கப்பட்டதில் இருந்து நான்காவது முறையாகும். கெடா சிவில் பாதுகாப்புப் படையின் கூற்றுப்படி, இரவு 8.00 மணி நிலவரப்படி கிராமத்தில் உள்ள 10 வீடுகள் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன. பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு ஒரு தற்காலிக தங்குமிடம் திறக்கப்பட்டுள்ளது.

ஏபிஎம் கெடாவின் செய்தித் தொடர்பாளர் சைபுதீன் அப்துல்லா கூறுகையில், அதிகாரப்பூர்வமற்ற முறையில், 15 குடும்பங்கள் தங்கவைக்கப்பட்டுள்ளனர். மேலும் எண்ணிக்கை அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பாதிக்கப்பட்டவர்களின் மொத்த எண்ணிக்கையை இன்னும் அடையாளம் காணவில்லை. முகிம் குபாங்கில் அமைந்துள்ள கிராமம் ஜூலை, செப்டம்பர் மற்றும் அக்டோபர் மாதங்களில் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டது.

ஜூலை வெள்ளத்தில் மூன்று உயிர்கள் இழந்தது மற்றும் சொத்து சேதம் RM28 மில்லியன் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது, இது கனமழையின் விளைவாக பள்ளத்தாக்கில் உள்ள ஓடைகள் வழியாக ஒரு பெரிய நீர் எழுச்சியை ஏற்படுத்தியது.

காடுகளை அழித்தல், கட்டுமானம், விவசாயம் மற்றும் காடுகளை கட்டப்பட்ட பகுதிகளாக மாற்றுவது போன்ற மனித நடவடிக்கைகளில் நீர் எழுச்சிக்கான காரணம் உள்ளது என்று யுனிவர்சிட்டி செயின்ஸ் மலேசியாவின் நீரியல் நிபுணர் சான் ங்கை வெங் ஆகஸ்ட் மாதம் கூறினார்.

தரிசு நிலம் மழைநீரைத் தடுத்து நிறுத்த முடியாததால், அதிகப்படியான ஈரப்பதத்தை உறிஞ்சும் கடற்பாசியாகச் செயல்படுவது ஒருபுறம் இருக்க, காடுகளை அழிப்பது விரைவான நீர் எழுச்சிக்குக் காரணமாக இருக்கலாம். காடுகளை அழிப்பதால் ஒரு நதி ஆழமற்றதாக மாறும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here