மலேசியா சிங்கப்பூர் இடையே பத்து பூத்தே குறித்து சுமூக பேச்சுவார்த்தை தொடரும்

பத்து பூத்தே பிரச்சினையில் சிங்கப்பூருடன்  சுமூகமான பேச்சுவார்த்தைகளை பின்பற்றுவோம் என்று பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் கூறினார்.  இருதரப்பு உறவுகள் சம்பந்தப்பட்ட எந்தவொரு பிரச்சினையையும் தவிர்க்க சிங்கப்பூருடன் சுமூக பேச்சுவார்த்தைகளை நடத்துவதற்கு தலைமை நீதிபதியை  கேட்டுக்கொள்வோம்  என்று அவர் கூறினார்.

அக்டோபர் 9 அன்று  அப்போதைய பிரதமர்  இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப், பத்து பூத்தே உரிமைகோரலில் டாக்டர் மகாதீர் முகமட்டின் புறக்கணிப்பு  இருக்கக்கூடும் என்று அமைச்சரவையில்  கூறியிருந்தார்.

சிங்கப்பூருக்கான அனைத்துலக நீதிமன்றத்தில்  (ICJ) பத்து பூத்தேவின் இறையாண்மையை மறுபரிசீலனை செய்வதற்கான விண்ணப்பத்தை மகாதீர் திரும்பப் பெறுவதில் தவறு செய்திருக்கலாம் என்று வழக்கை ஆய்வு செய்த  குழுவால் அமைச்சரவைக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டதாக இஸ்மாயில் கூறினார்.

பத்து பூத்தேவுக்கான போராட்டத்தில் ICJ இல் சட்ட நடவடிக்கை எடுப்பதைத் தொடர அரசாங்கம் முடிவு செய்துள்ளதாக அவர் கூறினார்.  2008 ஆம் ஆண்டில், ICJ பத்து பூத்தே சிங்கப்பூருக்கும், மத்திய பாறைகள்  (Middle Rocks)  மலேசியாவுக்கும், தெற்கு லெட்ஜ் (South Ledge)    வட்டாரத்தை கடல் பகுதிக்கு சொந்தமானது என்றும் முடிவு செய்தது.

ஜூன் 2017 இல், தீர்ப்பின் விளக்கம் கோரி ICJ க்கு மலேசியா விண்ணப்பித்தது. 2018 இல், சிங்கப்பூருக்கு பத்து பூத்தேவின் சட்டப்பூர்வ அதிகார வரம்பை வழங்கும் ICJ இன் தீர்ப்பை ரத்து செய்வதற்கான விண்ணப்பத்தை மகாதீர் திரும்பப் பெற்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here