114 மியன்மார் அகதிகளை நாடு கடத்துவதை தடுக்கும் முயற்சியில் 2 NGOகள் தோல்வி

புத்ராஜெயா: 114 மியான்மர் அகதிகளை அரசாங்கம் நாடு கடத்துவதைத் தடுக்கும் முயற்சியில் இரண்டு தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் தோல்வியடைந்துள்ளன.

உயர் நீதிமன்றத்தில் நீதித்துறை மறுஆய்வு விண்ணப்பத்தின் முடிவு நிலுவையில் உள்ள NGOகளின் புதிய தடை விண்ணப்பத்தை நிராகரிப்பதற்கான மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தின் முடிவைத் தொடர்ந்து இது நடைபெறுகிறது.

மூன்று பேர் கொண்ட பெஞ்ச் தலைமையிலான நீதிபதி அப்துல் கரீம் அப்துல் ஜலீல், தடையை வழங்குவதற்கு சிறப்பு சூழ்நிலைகள் எதுவும் இல்லை என்று கூறினார்.

அனைத்து அகதிகளும் தாயகம் திரும்ப விரும்புகிறார்கள் என்று குடிவரவு இயக்குநர் ஜெனரல் தாக்கல் செய்த பிரமாணப் பத்திரம் உள்ளது என்று இன்று ஆன்லைனில் நடத்தப்பட்ட ஒரு நடவடிக்கையில் அவர் கூறினார்.

நீதிபதிகள் சீ மீ சுன் மற்றும் ஹசிம் ஹம்சா ஆகியோர் பெஞ்சில் உள்ள மற்ற நீதிபதிகள். சுமார் 1,200 மியான்மர் பிரஜைகளை நாடு கடத்துவதைத் தடுக்க கடந்த ஆண்டு வழங்கப்பட்ட இடைக்காலத் தடையை உயர் நீதிமன்றம் டிசம்பர் 13 அன்று நீக்கியதை அடுத்து, அம்னெஸ்டி இன்டர்நேஷனல் மலேசியா மற்றும் அசைலம் அக்சஸ் மலேசியா புதிய தடை விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தன.

1,200 மியான்மர் பிரஜைகளை நாடுகடத்த திட்டமிட்டதை எதிர்த்து, குடிநுழைவுத்துறை தலைமை இயக்குநர்  மற்றும் உள்துறை அமைச்சருக்கு எதிராக  வழக்கு தொடர்ந்தனர்.

பிப்ரவரி 2021 இல், கோலாலம்பூர் உயர் நீதிமன்றம் அவர்களை நாடு கடத்துவதற்கு இடைக்காலத் தடை விதித்தது. நீதிமன்ற உத்தரவை மீறி, மியான்மர் கடற்படையின் உதவியுடன் 1,086 மியான்மர் பிரஜைகள் நாடு கடத்தப்பட்டதாக அரசு சாரா அமைப்புகள் கூறின.

மொத்தம் 114 மியான்மர் பிரஜைகள் மலேசியாவில் தங்கி நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளுக்கு உட்பட்டுள்ளனர். குடிநுழைவுத் துறை தலைமை இயக்குநர் ஜெனரலும் உள்துறை அமைச்சரும் 114 பேரும் தங்கள் நாட்டிற்குத் திரும்பக் கோரும் ஒப்புதல் படிவங்களில் கையெழுத்திட்டதன் அடிப்படையில் தடையை நீக்க விண்ணப்பித்திருந்தனர்.

மத்திய அரசின் மூத்த வழக்கறிஞர் ஷம்சுல் போல்ஹாசன் மற்றும் எம்.கோகிலாம்பிகை ஆகியோர் குடிநுழைவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் மற்றும் உள்துறை அமைச்சரைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினர். அதே நேரத்தில் வழக்கறிஞர் லிம் வெய் ஜியத்  அரசு சாரா இயக்கத்தின் சார்பாக ஆஜரானார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here