இரண்டு முன்னாள் பிரதமர்கள் மீது HSR நிறுத்தம் தொடர்பாக வழக்கு

கோலாலம்பூர் – சிங்கப்பூர் அதிவேக ரயில் (HSR) திட்டத்தை ரத்து செய்ததில் அரசு அலுவலகத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்ததாகவும், அலட்சியமாக இருப்பதாகவும் முன்னாள் பிரதமர்கள் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது மற்றும் டான்ஸ்ரீ முஹிடி யாசின் மீது ஒருவர் வழக்கு தொடர்ந்துள்ளார்.

47 வயதான முகமட் ஹட்டா சனூரி, கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 30 ஆம் தேதி, மொஹாஜி, ஹசூரி மற்றும் இஸ்மாயில் மூலம் வழக்குத் தாக்கல் செய்தார். மேலும் பிரதமர் துறையின் (பொருளாதாரம்) முன்னாள் அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ முஸ்தபா முகமது, முன்னாள் போக்குவரத்து அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் வீ கா சியோங் மற்றும் மற்ற மூன்று அரசாங்க பிரதிவாதிகள் ஆவர்.

அப்போது ஏழாவது பிரதமராக இருந்த டாக்டர் மகாதீர், HSR திட்டத்தை ஒத்திவைக்க முடிவு செய்தபோது, ​​பொது அலுவலகத்தில் துஷ்பிரயோகம செய்ததாகவும் இதனால் அரசாங்கமும் மலேசிய மக்களும் கிட்டத்தட்ட 46 மில்லியன் ரிங்கிட் இழப்பீட்டை சிங்கப்பூர் அரசாங்கத்திற்கு வழங்க வேண்டும் என்றும் முகமட் ஹட்டா அந்த அறிக்கையில் கூறினார்.

அப்போது எட்டாவது பிரதமர் இருந்த முஹிடின், திட்டத்தை நிறுத்தியதற்காக பொது அலுவலகத்தில் முறைகேடு செய்ததாகவும், மலேசியா மற்றும் சிங்கப்பூர் இடையேயான இருதரப்பு ஒப்பந்தத்தை ரத்து செய்ததற்காக மலேசிய அரசாங்கமும் மக்களும் RM320,270,519.24 இழப்பீடாக செலுத்தினர் என்றும் அவர் கூறினார்.

திட்டத்தை நிர்வகிப்பதற்குப் பொறுப்பான முஸ்தபா, இதேபோன்ற குற்றத்தைச் செய்ததாக முகமட் ஹட்டா கூறினார், அதே நேரத்தில், மலேசியர்களுக்கு முதல் வகுப்பு போக்குவரத்து முறையைப் பயன்படுத்துவதற்கான உரிமையை மறுத்ததற்காக, பொது அலுவலகத்தில் வீ தடுத்தார்.

இந்த திட்டத்தை ரத்து செய்ததை செல்லாது என்று அறிவிக்க அவர் நீதிமன்ற உத்தரவை நாடுகிறார். அத்துடன் HSR திட்டத்தை தவறாகவும் அலட்சியமாகவும் ரத்து செய்ததற்காக அனைத்து பிரதிவாதிகளும் அவருக்கும் அனைத்து மலேசியர்களுக்கும் RM1 மில்லியன் இழப்பீடு வழங்க வேண்டும்.

ஜனவரி 1, 2021 அன்று, மலேசியா மற்றும் சிங்கப்பூர் 350 கிலோமீட்டர் HSR திட்டத்தை நிறுத்துவதாக அறிவித்தன. ஏனெனில் திட்ட ஒப்பந்தம் டிசம்பர் 31, 2020 அன்று காலாவதியாகும் முன் மலேசியாவால் முன்மொழியப்பட்ட மாற்றங்கள் குறித்து இரு நாடுகளும் உடன்பாட்டை எட்டத் தவறின. அதன்படி, HSR திட்டத்தின் மேம்பாட்டிற்காக செய்யப்பட்ட செலவினங்களுக்காக மலேசியா சிங்கப்பூருக்கு S$102.8 மில்லியன் (RM320.27 மில்லியன்) செலுத்தியது.

350கிமீ HSR ஆனது கோலாலம்பூரில் இருந்து சிங்கப்பூர் செல்லும் பயண நேரத்தை 90 நிமிடங்களாக குறைத்திருக்கும். இந்த வழக்கின் வழக்கு நிர்வாகம் பிப்ரவரி 2 ஆம் தேதி உயர் நீதிமன்ற மூத்த உதவிப் பதிவாளர் நூர் ஷாஷா ஹிதாயா அல்லது அசாஹர் முன் வைக்கப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here