ஜோகூர் இஸ்லாமியர்கள் தைப்பூச ஊர்வலங்களை காணவோ, பொங்கல் கொண்டாட்டங்களில் பங்கேற்கவோ கூடாது

ஜோகூர் இஸ்லாமிய சமய மன்றம் (MAINJ) வழங்கிய புதிய ஃபத்வாவின்படி, ஜோகூரில் உள்ள முஸ்லிம்கள் தைப்பூச ஊர்வலங்களைக் காணவும், பொங்கல் கொண்டாட்டங்களில் பங்கேற்கவும் தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது என்று மாநில முஃப்தி யாஹ்யா அஹ்மத் தெரிவித்தார்.

இந்த கொண்டாட்டங்கள் இந்துக்களுக்கு “பிரத்தியேகமானவை” என்பதால் ஃபத்வாவின் கீழ் மத சடங்குகளாக வரையறுக்கப்படுகின்றன என்று அவர் விளக்கினார். இந்த சடங்குகள் ஒரு வழிபாட்டு இல்லத்தில் நடந்தால், அவை ஃபத்வாவில் சேர்க்கப்படும் என்று அவர் எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார்.

ஆனால் திறந்த இல்லங்கள் மற்றும் இரவு உணவு நிகழ்வுகள் போன்ற சடங்கு அல்லாத நோக்கங்களுக்காக ஒரு வழிபாட்டு இல்லத்திற்கு வெளியே செய்யப்படும் செயல்பாடுகளுக்கு, அவை MAINJ வழங்கிய வழிகாட்டுதல்களைப் பின்பற்றும் வரை அனுமதிக்கப்படும்.

இஸ்லாமியர் அல்லாதவர்களின் இறுதிச் சடங்குகளில் கலந்து கொண்டபோது, ​​இஸ்லாமியர்களுக்கு அதில் “பிரச்சனைகள்” இல்லை என்று மாநில முப்தி கூறினார். “இருப்பினும், இறந்தவர்களுக்கான மத சடங்குகளில் பங்கேற்பது அனுமதிக்கப்படவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

இஸ்லாத்தில் அனுமதிக்கப்பட்ட மற்றும் தடைசெய்யப்பட்டவற்றை இஸ்லாமியர்களுக்கு தெளிவுபடுத்துவதற்காக சமய அதிகாரத்தால் இந்த ஃபத்வா வெளியிடப்பட்டது என்று யாஹ்யா கூறினார். எவ்வாறாயினும், எந்தவொரு சிலை வழிபாட்டிலும் ஈடுபடாத இஸ்லாம் அல்லாத சடங்குகளை ஃபத்வா தொடவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

இஸ்லாமில், நாம் சடங்குகளை ‘ibadah’ என்று அழைக்கிறோம். இஸ்லாம் அல்லாத மற்ற மதங்களில், சடங்குகள் என்பது கடவுள்களை வணங்கும் செயலைக் குறிக்கிறது. இந்த ஃபத்வா வழிபாட்டில் ஈடுபடாத சடங்குகளைப் பற்றியது அல்ல என்று அவர் கூறினார்.

நேற்று, MAINJ ஃபத்வாவை வெளியிட்டது. இது மாநிலத்தில் இஸ்லாமியர்கள் மற்ற மதங்களின் மத சடங்குகளில் கலந்துகொள்வதையும் பங்கேற்பதையும் தடை செய்கிறது. சுல்தான் இப்ராஹிம் சுல்தான் இஸ்கந்தர் இந்த ஃபத்வாவுக்கு சம்மதம் தெரிவித்துள்ளதாக மாநில இஸ்லாமிய மத விவகாரக் குழுத் தலைவர் ஃபேர்ட் காலிட் கூறினார். இது உடனடியாக அமலுக்கு வரும் என்று பெர்னாமா செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

இஸ்லாமிய சிந்தனையின் நான்கு பள்ளிகளைச் சேர்ந்த உலமாக்கள் – Shafie, Hanafi, Maliki and Hanbali இஸ்லாமியர்கள் மற்ற மதங்களின் மத சடங்குகளில் கலந்துகொள்வதற்கும் பங்கேற்பதற்கும் தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது என்பதை ஒப்புக்கொண்டதாக அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், பல அறிஞர்களின் கூற்றுப்படி, இஸ்லாமியர்கள் ஒரு மத சடங்கு விழா இல்லாமல் பிற மதங்களின் கொண்டாட்டத்துடன் இணைந்து ஒரு விழாவிற்கு அழைப்பை ஏற்க அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள் என்று ஃபரித் பத்திரிகைகளுக்கு தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here