பத்திரிகையாளருக்கு எதிரான எம்ஏசிசி தலைவரின் அவதூறு வழக்கு அடுத்தாண்டு ஜூலை மாதம் விசாரணைக்கு வருகிறது

ஊடகவியலாளர் லலிதா குணரத்தினத்திற்கு எதிராக அசாம் பாக்கி தாக்கல் செய்த அவதூறு வழக்கு அடுத்த ஆண்டு ஜூலை 9 ஆம் தேதி முதல் நான்கு நாட்களுக்கு விசாரணைக்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டுள்ளது. அசாமின் வழக்கறிஞர் ஷாஹிர் தாஹிர், இன்று உயர்நீதிமன்ற துணைப் பதிவாளர் மஸ்லிந்தா செலமாட் நடத்திய ஆன்லைன் அமர்வின் போது தேதிகள் நிர்ணயிக்கப்பட்டதாகக் கூறினார்.

விசாரணை நீதிபதி அக்தர் தாஹிர் முன் இருக்கும் ஷாஹிர் எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார். விசாரணை தொடங்கும் முன், இரு தரப்பினரும் அனைத்து முன்-விசாரணை உத்தரவுகளும் கடைபிடிக்கப்பட்டுள்ளதா என்பதை உறுதி செய்வதற்காக, அடுத்த ஆண்டு ஜூன் 7 ஆம் தேதி வழக்கு நிர்வாகத்திற்கு இந்த விவகாரம் அழைக்கப்படும் என்றார்.

லலிதா சார்பில் வழக்குரைஞர் இப்ராகிம் கேபி குஞ்சி முகமது ஆஜரானார். ஆல்யா தத்வினி தல்ஹாவின் உதவியாளராக இருந்த ஷாஹிர், விசாரணையில் சாட்சியமளிக்க இரண்டு சாட்சிகளை அழைக்க அசாம் உத்தேசித்துள்ளதாக கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு ஜனவரி மாதம் லலிதா மீது “எம்ஏசிசி தலைமைக்கு இடையேயான வணிக உறவுகள்: அது எவ்வளவு ஆழமாக செல்கிறது?” என்ற தலைப்பில் அவர் எழுதிய இரண்டு பகுதி தொடர் தொடர்பாக அசாம் வழக்கு தொடர்ந்தார்.

கட்டுரைகள் 26 அக்டோபர் 2021 அன்று சுதந்திரச் செய்திச் சேவை (INS) போர்ட்டலில் வெளியிடப்பட்டு அதே ஆண்டு டிசம்பர் 15 அன்று மீண்டும் வெளியிடப்பட்டது. லலிதா தனது ட்விட்டர் கணக்கில் @LalithaVelvet இல் கட்டுரைகளுக்கான இணைப்புகளைப் பகிர்ந்துள்ளார் என்றும் அவர் கூறினார். இந்த கட்டுரைகள் பரபரப்பானவை, அவதூறானவை மற்றும் அவமானகரமானவை என்று அசாம் கூறினார்.

மூத்த எம்ஏசிசி அதிகாரி என்ற பதவியை தனது அல்லது தனது உடன்பிறந்தவரின் நலன்களுக்காக துஷ்பிரயோகம் செய்த ஊழல் நிறைந்த அரசு ஊழியராக சித்தரிக்க அவை தீங்கிழைக்கும் வகையில் எழுதப்பட்டு மறுபிரசுரம் செய்யப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

சட்டவிரோதமாக பெறப்பட்ட பணத்தில் வாங்கிய மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட் மதிப்புள்ள பங்குகள் மற்றும் வாரண்டுகள் தனக்குச் சொந்தமாக இருப்பதாகக் கூறப்படும் அவதூறு அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன என்றும் அவர் கூறுகிறார். அவர் MACC இன் விசாரணை இயக்குநராக இருந்த காலத்தில் அவர் மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட்களை குறுகிய காலத்தில் முதலீடு செய்ததாகவும், பங்குகள் மற்றும் வாரண்டுகளை வாங்குவதாகவும் அறிவிக்கவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

கூடுதலாக, RI Intelligence Sdn Bhd எனப்படும் நிறுவனத்தின் மூலம் அவரும் அவரது சகோதரரும் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டதாக கட்டுரைகள் பரிந்துரைத்ததாக அவர் கூறுகிறார்.

தனது வாதத்தில், லலிதா கட்டுரைகள், அவற்றின் சரியான சூழலில் எடுக்கப்பட்டவை மற்றும் இயல்பான மற்றும் சாதாரண அர்த்தத்தில், அசாமை அவதூறு செய்வதாக மறுத்தார். எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும் நியாயப்படுத்துதல், தகுதிவாய்ந்த சலுகைகள், நடுநிலை அறிக்கை, “ரெனால்ட்ஸ் பாதுகாப்பு”, நியாயமான கருத்து மற்றும் அவதூறு சட்டம் 1957 இல் உள்ள பல விதிகள் ஆகியவற்றின் பாதுகாப்பை நம்புவதற்கு தனக்கு உரிமை உண்டு என்று அவர் கூறினார்.

ரெனால்ட்ஸ் வி டைம்ஸ் நியூஸ்பேப்பர்ஸ் லிமிடெட் (1999) என அழைக்கப்படும் ஒரு முக்கிய வழக்கில் “ரெனால்ட்ஸ் டிஃபென்ஸ்” ஹவுஸ் ஆஃப் லார்ட்ஸால் உருவாக்கப்பட்டது. அவ்வழக்கில், பொதுநலன் சார்ந்த விஷயங்களில் பொறுப்புடன் செய்தி வெளியிடும் ஒரு பத்திரிகையாளர், அந்த அறிக்கையில் தவறான குற்றச்சாட்டுகள் இருந்தாலும், அவதூறு வழக்குகளில் இருந்து பாதுகாப்பு பெற உரிமை உண்டு என்று இங்கிலாந்து உச்ச நீதிமன்றம் கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here