கெடாவில் டெங்கு வழக்குகள் அதிகரித்து வருகின்றன

அலோர் செத்தார்: கெடாவில் டெங்கு வழக்குகள் 387.1% அதிகரித்துள்ளது. இது சனிக்கிழமை (மார்ச் 18) நிலவரப்படி மொத்தம் 867 வழக்குகளை உள்ளடக்கியது. இது கடந்த ஆண்டு இதே காலத்தில் 178 வழக்குகளாக மட்டுமே இருந்தது.

மாநில சுகாதாரம் மற்றும் உள்ளாட்சிக் குழுத் தலைவர் டத்தோ டாக்டர் முகமட் ஹயாட்டி ஓத்மான், இந்த அதிகரிப்பு மிகவும் அதிகமாகக் கருதப்படுகிறது. ஆனால் இதுவரை எந்த இறப்பும் ஏற்படாத நிலையில் நிலைமை இன்னும் கட்டுப்பாட்டில் உள்ளது என்றார்.

மார்ச் 18 வரை, கடந்த ஆண்டு இதே காலகட்டத்தில் 18 வெடிப்புகளுடன் ஒப்பிடும்போது மொத்தம் 82 வெடிப்புகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன. 82 வெடிப்புகளில் 57 முடிவுக்கு வந்துள்ளன, 24 இன்னும் செயலில் உள்ளன.

ஜனவரி 1 முதல் மார்ச் 18 வரை, மொத்தம் 74,257 வளாகங்கள் ஆய்வு செய்யப்பட்டு, 1,812 கலவைகள் RM885,917 மதிப்புள்ள நோய்-தாங்கும் பூச்சிகளை அழிக்கும் சட்டம் (APSPP) 1975 இன் கீழ் இனப்பெருக்கம் என்று கண்டறியப்பட்ட வளாகங்களின் உரிமையாளர்களுக்கு வழங்கப்பட்டன என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

கெடாவில் டெங்கு நோய்த்தொற்றுகள் அதிகரித்து வருவதால், தொற்றுநோய் மற்றும் வழக்கு கட்டுப்பாட்டு முயற்சிகளில் பொதுமக்களின் ஈடுபாடு அவசியம் என்று டாக்டர் முகமட் ஹயாட்டி கூறினார்.

சுற்றுச்சூழல் தூய்மைப் பணிகளை மேற்கொள்வதுடன், ஏடிஸ் கொசுக்கள் தங்கள் வீடுகள் மற்றும் வளாகங்களில் இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்களைக் கண்டறிந்து அழிக்கும் பொறுப்பை பொதுமக்கள் ஏற்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here