நிலவில் கட்டிடம் கட்ட தயாராகும் சீனா…! கதி கலங்கும் நாசா

நிலவில் கட்டிட கட்டுமான பணிகளை தொடங்க சீனா தயாராகி வருகிறது. சீனாவின் இந்த லட்சியப் பணியில் 100க்கும் மேற்பட்ட விஞ்ஞானிகள், பொறியாளர்கள் மற்றும் விண்வெளி ஒப்பந்ததாரர்கள் அடங்கிய குழு ஈடுபட்டுள்ளதாக சீன ஊடகங்களில் செய்தி வெளியாகியுள்ளது.

சமீபத்தில் சீனாவின் உகானில் விஞ்ஞானிகள் மாநாடு நடைபெற்றது. உகான் ஹுவாசோங் அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகத்தில் இந்த மாநாடு நடைபெற்றது.மாநாட்டில் நிலவில் அதிக நாட்கள் தங்கி வாழ்வதன் சாத்தியக்கூறுகளை மட்டும் ஆராயாமல், நிலவில் உள்கட்டமைப்புகளை மேம்படுத்தும் திட்டத்தில் சீனா செயல்பட்டு வருவதாக மாநாட்டில் தெரிவிக்கப்பட்டது.

இதில் சீனா வெற்றி பெற்றால், நிலவில் தளம் அமைக்கும் முதல் நாடு என்ற பெருமையை சீனா பெறும். இதே விஷயம் அமெரிக்க விண்வெளி ஆய்வு நிறுவனமான நாசாவையும் கலக்கத்தில் ஆழ்த்தியுள்ளது.

மாநாட்டில் நிலவில் அடிப்படை உள்கட்டமைப்பை உருவாக்குவதற்கான திட்டங்கள், ரோபோக்களின் பயன்பாடு மற்றும் பூமியில் சந்திர சூழலை உருவகப்படுத்துவதற்கான வழிகள் உள்ளிட்ட பல்வேறு தலைப்புகளில் கலந்துரையாடல் நடைபெற்றது.

நிலவின் மண்ணில் இருந்து நிலவில் செங்கல் தயாரிக்கும் ரோபோவை சீன பொறியாளர்கள் வடிவமைத்துள்ளனர். அதன் பிறகு அந்த செங்கற்களைக் கொண்டு அங்கு கட்டிடத்தை வடிவமைக்கலாம். இந்த மாநாட்டில், சீனா அந்த ரோபோவை சாங்-8 மிஷன் மூலம் 2028 ஆம் ஆண்டில் அறிமுகப்படுத்தும் என்று விஞ்ஞானிகள் கூறினர். இது குறித்து சீன பொறியியல் அகாடமியின் நிபுணர் டிங் லியூன் கூறியதாவது;- பூமிக்கு அப்பால் வாழ்விடத்தை உருவாக்குவது மனிதகுலத்தின் விண்வெளி ஆராய்ச்சிக்கான தேடலுக்கு மட்டுமல்ல, விண்வெளி சக்தியாக சீனாவின் மூலோபாய தேவைகளுக்கும் அவசியமாகும்.

நிலவைப் பற்றி மேலும் ஆராய்ச்சி செய்ய சீனாவில் வாழ ஒரு இடத்தை உருவாக்குவது அவசியம். எதிர்காலத்தில் இதன் தேவையை உணர்வோம். உகானை தளமாகக் கொண்ட ஹவுசாங் பல்கலைக்கழகத்தில் நடைபெற்ற மாநாட்டில், நிலவில் ஆராய்ச்சி நிலையத்தை அமைத்த பிறகு விண்வெளி வீரர்கள் நீண்ட காலம் அங்கேயே இருக்க வேண்டும் என்று சீனா விரும்புகிறது.

நீர் பற்றாக்குறை, குறைந்த புவியீர்ப்பு, அடிக்கடி நிலவின் நிலநடுக்கம் மற்றும் வலுவான காஸ்மிக் கதிர்வீச்சு உட்பட நிலவின் தளத்தை உருவாக்கும்போது பல சவால்களை கடக்க வேண்டும் என்று டிங் கூறினார். நிலவில் ஆராய்ச்சி செய்வதற்காக ரஷியாவுடன் சீனா ஏற்கனவே ஒப்பந்தம் செய்துள்ளது. இந்த ஒப்பந்தமும் நிலவில் ஆராய்ச்சி தளத்தை உருவாக்க மட்டுமே செய்யப்பட்டுள்ளது.

விரைவில் இரு நாடுகளும் அதற்கான பணிகளை தொடங்கும் என நம்பப்படுகிறது. இது தவிர, சீனாவும் தனக்கென தனி தளத்தை உருவாக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளது. நிலவின் எந்தப் பகுதியில் சீனா ஒரு தளத்தை அமைக்கும் என்பது இன்னும் தெளிவுபடுத்தப்படவில்லை என்றாலும், நிலவின் தென் துருவம் அந்த இடமாக இருக்கலாம் என்று நம்பப்படுகிறது.

சீனாவில் உள்ள ஹார்பின் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் டெக்னாலஜியின் ஆராய்ச்சியாளர்கள் கிளோவர் மற்றும் ரெட் ஸ்டார் என்று பெயரிடப்பட்ட இரண்டு நிலவு க்கட்டிட தளங்களின் விரிவான வடிவமைப்புகளை பிப்ரவரியில் விண்வெளி ஆய்வு இதழில் வெளியிட்டனர். கிளோவர் நிலவின் மேற்பரப்பிற்காக பிரத்யேகமாக வடிவமைக்கப்பட்டது.

அதே சமயம் ரெட் ஸ்டார் சந்திர பள்ளங்களுக்காக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. மேலும் இரண்டு வடிவமைப்புகளும் நான்கு அறைகளைக் கொண்டிருக்கின்றன. அவை மூன்று அல்லது நான்கு விண்வெளி வீரர்களை குறுகிய காலம் தங்குவதற்கு ஏற்றவகையில் உள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here