அரச மன்னிப்பு முயற்சியில் புதுப்பிப்பைக் கோரும் நஜிப்

 முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக்கின் அரச மன்னிப்பு விண்ணப்பத்தை புதுப்பிக்கக் கோரும் கடிதம் பிரதமர் துறை அமைச்சருக்கு (சட்டம் மற்றும் நிறுவன சீர்திருத்தம்) சனிக்கிழமை (டிச. 2) அனுப்பப்படும் என்று அவரது வழக்கறிஞர் டான்ஸ்ரீ முகமது ஷஃபி அப்துல்லா தெரிவித்தார். முகமது ஷஃபியின் கூற்றுப்படி, நஜிப் அரச மன்னிப்புக்கு விண்ணப்பித்து 10 மாதங்களுக்கும் மேலாகிவிட்டது. தற்செயலாக, நாளை (டிசம்பர் 2) சட்டம் மற்றும் மன்னிப்பு தொடர்பான விஷயங்களுக்குப் பொறுப்பான துறையின் கீழ் தொடர்புடைய அலுவலகத்திற்கு ஒரு கடிதம் எழுதுவோம்.

நான் தவறாக நினைக்கவில்லை என்றால், இந்த துறையின் பொறுப்பில் இருப்பவர் நடைமுறை சட்ட அமைச்சர். வெள்ளிக்கிழமை (டிசம்பர் 1) கைரி ஜமாலுதீனின் கெலுார் செகேஜாப் போட்காஸ்டில் முகமது ஷஃபி கூறுகையில், கண்ணியமாக, இந்த விஷயத்தை மாமன்னரின் அவரது மாட்சிமையின் பரிசீலனைக்கு அனுப்புமாறு நாங்கள் அழைப்போம். காஜாங் சிறையில் தனது 12 ஆண்டு சிறைத் தண்டனையை ஆகஸ்ட் 23 அன்று தொடங்கிய சில நாட்களுக்குப் பிறகு, நஜிப் கடந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 2 ஆம் தேதி அரச மன்னிப்புக்கான விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தார். முகமது ஷஃபியின் கூற்றுப்படி, அரச மன்னிப்பைக் கோரும் கடிதமும் இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் மன்னருக்கு அனுப்பப்பட்டது.

சுவாரஸ்யமாக, இந்தக் கடிதம் சாதாரண மன்னிப்புக் கடிதம் போல் இல்லை… இது வேறு வழக்கு… காரணம், கூட்டரசு நீதிமன்றத்தில் நியாயமாக விசாரிக்கப்படும் உரிமை அவருக்கு வழங்கப்படவில்லை என்று முஹம்மது ஷஃபி கூறினார். சிறையில் நஜிப் நன்றாக இருக்கிறார் என்றும் அவர் கூறினார். இதுபோன்ற ஒரு பயங்கரமான அனுபவத்திற்குப் பிறகு யாரும் திரும்பி வருவதை நான் பார்த்ததில்லை என்று நான் சொல்ல வேண்டும் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

ஒவ்வொரு வாரமும் நஜிப்பை தான் பார்ப்பதாகவும், சனிக்கிழமையன்று முன்னாள் பிரதமரை மீண்டும் சந்திக்க உள்ளதாகவும் முகமது ஷஃபி கூறினார். சில நேரங்களில் நான் அவருடன் அமர்ந்து அவருக்கு (கொடுக்கப்படும்)  மதிய உணவை சாப்பிடுவேன்.  அதனால் நாம் பேசலாம் என்று முகமது ஷபி கூறினார். நஜிப் உண்மையான சிறையில் இல்லை என்ற குற்றச்சாட்டுகளையும் அவர் நிராகரித்தார். அவர் வழக்கமான சிறையில் இருக்கிறார். ஆனால் பாதுகாப்பு பிரச்சினைகள் காரணமாக, அவர் தனிமைப்படுத்தப்படுகிறார். அவரை மற்ற கைதிகளுடன் சேர்த்தால் எதுவும் நடக்கலாம் என்றார்.

நஜிப் சிறையில் தனது PHD படிப்பை மேற்கொண்டு வருவதாகவும் முகமது ஷஃபி கூறினார். உதவியாளர் பொருட்களைக் கொண்டு வருவார். புத்தகங்கள் (சிறை அதிகாரிகளால்) பார்வையிட்டு பின்னர் அவருக்கு வழங்கப்படும். எனவே, அவர் ஏதாவது செய்கிறார் என்பதில் நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன். மனம் சும்மா இல்லை என்பதையே இது காட்டுகிறது என்றார் முகமது ஷஃபி. கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்டு 23 அன்று கூட்டரசு நீதிமன்றத்தால் நஜிப் மீதான தண்டனை உறுதி செய்யப்பட்டதை அடுத்து, நஜிப் தற்போது காஜாங் சிறையில் 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here