கேமரன் ஹைலேண்ட்ஸ் திட்டங்களுக்கு மறுஆய்வு அனுமதி வழங்க வேண்டும் : NGO வலியுறுத்தல்

கேமரன் ஹைலேண்ட்ஸில் உள்ள பல திட்டங்களுக்கான சுற்றுச்சூழல் தாக்க மதிப்பீடு (EIA) ஒப்புதல்கள் மதிப்பாய்வு செய்யப்பட வேண்டும் என்று ஒரு சுற்றுச்சூழல் அரசு சாரா அமைப்பு கூறுகிறது. மாநில சுற்றுச்சூழல் விழிப்புணர்வு கேமரன் ஹைலேண்ட்ஸ் (ரீச்) தலைவர் ஏ. திலீப் மார்ட்டின் கூறுகையில் இந்த திட்டங்களில் சில சுற்றுச்சூழலை பாதிக்காத பகுதிகளில் அமைந்துள்ளன. அவை வளர்ச்சிக்கு ஏற்றதாக இல்லை. இந்த EIA அனுமதிகளை மதிப்பாய்வு செய்ய இயற்கை வளங்கள் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நிலைத்தன்மை அமைச்சகத்தை நான் கேட்டுக்கொள்கிறேன்.

திட்டங்கள் மலைப்பகுதிகள் மற்றும் மலைச்சரிவுகள் மேம்பாட்டு திட்டமிடல் வழிகாட்டுதல்களுக்கு இணங்குவதை அவர்கள் உறுதி செய்ய வேண்டும். உணர்திறன் வாய்ந்த பகுதியில் அனுமதி பெறுவது குறித்து சில கவலைகள் உள்ளன. இது வன மண்டலத்தை வணிக பயன்பாட்டிற்கு மாற்றுவதைக் குறிக்கிறது என்று அவர் தி ஸ்டாரிடம் திங்கள்கிழமை (பிப்ரவரி 19) கூறினார்.

மேலும் பேரழிவுகள் மற்றும் உயிர் இழப்புகளைத் தடுக்க கேமரன் ஹைலேண்ட்ஸின் வளர்ச்சிக்கு தடை விதிக்குமாறு (பகாங்) அரசாங்கத்திடம் நாங்கள் கெஞ்சுகிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார். இந்த ஆண்டு ஜனவரி பிற்பகுதியில், மலைப்பகுதியில் உள்ள நீல பள்ளத்தாக்கு, பத்து 59 இல் ஏற்பட்ட நிலச்சரிவில் ஐந்து வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் கொல்லப்பட்டனர்.

இயற்கை வளங்கள் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நிலைத்தன்மை அமைச்சர் Nik Nazmi Nik Ahmad இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில், மேலைநாடுகளில் வளர்ச்சித் திட்டங்களில் சிறப்பு கண்காணிப்பு குழு வழக்கமான சோதனைகள் மற்றும் அமலாக்கங்களை நடத்தும் என்று கூறினார். EIA தேவைகளுக்கு உட்பட்ட எந்தவொரு திட்டமும், ஒப்புதலுக்கு முன் சுற்றுச்சூழல் துறையின் அறிக்கையைப் பெறுவதை உறுதிசெய்ய, குழு, பகாங் நிலம் மற்றும் சுரங்கத் துறையின் தலைமையில் இருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here