தபோங் ஹாஜி முஸ்லீமல்லாதவர்களால் கட்டுபடுத்தப்படுகிறதா? தவறான கருத்து

கோலாலம்பூர்:  தபோங் ஹாஜி (TH) முஸ்லிமல்லாதவர்களால் கட்டுபடுத்துவதாக கூறி வருவது தவறான கருத்தாகும்   என்று பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின்  யாசின் (படம்) தெரிவித்துள்ளார். நாடாளுமன்ற எழுத்துப்பூர்வ பதிலில், முஹிடின் TH மறுசீரமைப்பு மற்றும் மீட்பு திட்டத்தை செயல்படுத்துவதற்கு ஏற்ப, செயல்படாத சொத்துக்கள் ஒரு சிறப்பு நோக்கம் கொண்ட வாகனம் (SPV) நிறுவனத்திற்கு மாற்றப்பட்டன. அதாவது உருஷார்த்தா ஜமா Sdn Bd (UJSB). யு.ஜே.எஸ்.பி நிதி அமைச்சகத்தின் கீழ் முழுமையாக அரசாங்கத்திற்கு சொந்தமானது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

“எனவே, TH ஐ முஸ்லிமல்லாதவர்களால் கட்டுப்படுத்த முடியாது” என்று முஹிடின் கூறினார். TH இன் முன்னாள் மத விவகார அமைச்சராக இருக்கும் டத்தோஶ்ரீ முஜாஹித் யூசோப் ராவாவின் (PH-Parit Buntar) கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார்.

முஹாஹித் பிரதமரிடம் TH இன் சொத்துக்களின் நிலையை தெளிவுபடுத்தவும், TH முஸ்லிமல்லாதவர்களால் கட்டுப்படுத்தப்படுவது உண்மைதானா என்றும் கேட்டுக் கொண்டார். TH செயல்திறன் அறிக்கையில் அறிவிக்கப்பட்டபடி ஜூன் 30 ஆம் தேதி வரை TH வாரிய சொத்துக்களின் சமீபத்திய நிலையை அவர் வெளிப்படுத்தினார், RM78bil இல் உள்ளது, RM1.9 பில் அதன் கடன்களுக்கு எதிராக உபரி சொத்துக்கள் உள்ளன.

இதற்கிடையில், கடந்த ஆண்டு TH வருவாயைப் பற்றி கேட்ட டத்தோஶ்ரீ  ஹாசன் ஆரிஃபின் (அம்னோ-ரொம்பின்) க்கு ஒரு தனி எழுத்துப்பூர்வ பதிலில், ஒரு நல்ல செயல்திறன் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது என்று முஹிடின் கூறினார். 2019 நிதியாண்டில், இது இன்னும் தணிக்கைக்கு உட்பட்டுள்ளது, நிலையான வருமான சொத்து முதலீடுகள் மூலம் TH மொத்த RM3.2bil ஐ உருவாக்கியது, இது RM1.6bil அல்லது ஒட்டுமொத்த வருவாயில் 51% ஐ உருவாக்கியது.

சொத்து முதலீடு மற்றும் பங்கு RM0.5bil க்கு பங்களித்தன, அதே நேரத்தில் இஸ்லாமிய பணச் சந்தை கருவிகள் 2019 இல் RM0.4bil ஐ உருவாக்கியது” என்று முஹிடின் கூறினார். முன்னதாக, பக்காத்தான் ஹரப்பன் அரசாங்கம் பெரும்பாலும் TH சொத்துக்களை முஸ்லிம் அல்லாத நிறுவனங்களுக்கு விற்றதாக எதிர்ப்பாளர்களால் குற்றம் சாட்டப்பட்டது. எவ்வாறாயினும், முன்னாள் பிரதமர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது TH அதன் சொத்துக்களில் சிலவற்றை “விடுவிப்பதில்லை” என்று கூறியிருந்தார். ஏனெனில் அவை எந்த வருமானத்தையும் கொடுக்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here