எந்த இடங்களில் முகக்கவசம் அணிய வேண்டும்: தெளிவான விளக்கம் தேவை

பெட்டாலிங் ஜெயா: பொது இடங்களில் கட்டாயமாக முகக்கவசம்  அணிய வேண்டிய முதல் நாள், பெரும்பாலான மலேசியர்கள் அபராதம் விதிக்கப்படுவதைத் தவிர்ப்பதற்காக  முகக்கவசம் அணிவதை கடைப்பிடித்தனர் குறிப்பாக சந்தைகள், வணிக வளாகங்கள் மற்றும் பொது போக்குவரத்து முனையங்கள் போன்ற நெரிசலான இடங்கள் உள்ளிட்ட பல்வேறு இடங்களில் மேற்கொள்ளப்பட்ட சோதனைகளில் மக்கள் முகக்கவசம்  அணிந்து கொண்டிருந்தனர்.

சமூக விலகல் சாத்தியமில்லாத இடங்களில் நெரிசலான இடங்களில் முகக்கவசம் அணிவது கட்டாயமாக்குவது குறித்த அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்புக்குப் பின்னர் பெரும்பாலானவர்கள் இந்த விஷயத்தை தீவிரமாக எடுத்துக் கொண்டனர். கடந்த வாரத்தில் பதிவான கோவிட் -19 சம்பவங்களில்  எண்ணிக்கையில் அதிகரிப்பு ஏற்பட்ட பின்னர் இந்த கட்டாய முகக்கவசம் அணிவது நடப்புக்கு வந்தது. இது சரவாக் மற்றும் கெடா போன்ற புதிய கிளஸ்டர்களின் தோற்றத்தையும் ஏற்படுத்தியது.

இந்த உத்தரவுக்கு பொதுமக்கள் இணங்குவதை உறுதி செய்வதற்காக நாடு முழுவதும் காவல்துறையினர் வீதிகளில் நிறுத்தப்பட்டுள்ள நிலையில், மலேசியர்கள் கண்மூடித்தனமாக தண்டிக்கப்படக்கூடாது என்பதற்காக தெளிவான வழிகாட்டுதல்களை வழங்குமாறு அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தியுள்ளனர். பேஸ்புக்கில், மைக்கேல் லாய் அரசாங்கத்தால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட “குழப்பமான” நிலையான இயக்க நடைமுறை (எஸ்ஓபி) குறித்து தனது விரக்தியை வெளிப்படுத்தினார்.

“இன்று இதைச் சொல்லுங்கள். ஆனால் நாளை மக்கள் கோவிட் -19 ஐ பற்றி பயப்படவில்லை, ஆனால் சம்மன் பெற பயப்படுகிறார்கள்” என்று அவர் கூறினார். தனியாக வாகனம் ஓட்டும்போது பொதுமக்கள் முகக்கவசம் அணிய வேண்டுமா என்று சிம் கிம்ஹாக் கேள்வி எழுப்பினார். வேறு சிலரும் இதே கேள்வியை முன் வைத்தனர்.  “காரில் முகக்கவசம்  அணிய வேண்டுமா? #confusedMalaysian, ”கோக் கூறினார்.

எப்போது முகக்கவசம்  அணிய வேண்டும் என்று அரசாங்கம் சரியான வழிமுறைகளை வழங்கவில்லை. எப்போது, ​​எங்கு முகக்கவசம் போடுவது என்பதற்கான தெளிவான வழிகாட்டுதலை அமைச்சகம் ஏன் கொடுக்கவில்லை?” உத்தரவுகளை தெளிவற்றதாக அழைத்த ஷரி லீ, முகக்கவசம் இல்லாமல் மக்கள் ஜாகிங் செல்ல முடியுமா என்று கேட்டார்.

மலேசியர்கள் ஒரு உணவகத்தில் உணவுக்காகக் காத்திருக்கும்போது முகக்கவசம் அணிய வேண்டுமா என்றும் அவர் ஆச்சரியப்பட்டார், ஏனெனில் இந்த வளாகம் ஒரு பொதுப் பகுதியாக கருதப்படும். “நீங்கள் தனியாக வாகனம் ஓட்டும்போது, ​​ஒரு கார் பொது இடத்தில் இருப்பதால், முகக்கவசம் அணியாததற்காக சட்டத்தை அமல்படுத்துபவரால் தடுக்க முடியுமா? இவை விளக்கப்பட வேண்டியவை. தீர்ப்பு அவர்களின் சொந்த நலனுக்காகவே தெரியும் என்பதால், பெரும்பான்மையான மக்கள் இணங்குவார்கள் என்று நான் நம்புகிறேன்.

“ஆனால்,‘ நெரிசலான பொது இடம் ’என்பதன் பொருள் என்ன என்பதற்கு தெளிவான வரையறை இருப்பது முக்கியம். இல்லையெனில், அது வாதங்களுக்கு வழிவகுக்கும், என்றார். ரியான் என்ஜி சீன் செங் வீட்டை விட்டு வெளியேறிய தருணத்தில் முகக்கவசம்  அணிவது பாதுகாப்பானது என்றார். பாதுகாப்பாக இருங்கள், நீங்கள் RM1,000 ஐ சேமிக்கிறீர்கள்  என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here