மலேசிய அரசியலில் நாங்களே “கிங் மேக்கர்ஸ்” – ஹாடி அவாங்

பெட்டாலிங் ஜெயா: மலேசிய அரசியலில் தனது கட்சியை “கிங்மேக்கர்” என்று வர்ணிப்பதன் மூலம் டத்தோஶ்ரீ அப்துல் ஹாடி அவாங் ஞாயிற்றுக்கிழமை (செப்டம்பர் 13) பாஸ் முக்தாமருக்கு தொனியை அமைத்துள்ளார்.

சனிக்கிழமை கோத்தா பாருவில் நடந்த கட்சியின் திவான் பெமுடா சட்டமன்றத்தில் உரையாற்றிய பாஸ் தலைவர், இது “ஷெராடன் நடவடிக்கை” அல்ல, “பாஸ் நடவடிக்கை” என்று கூறியது, இது மத்திய அரசாங்கத்தில் மாற்றத்திற்கு வழிவகுத்தது.

18 நாடாளுமன்ற இடங்களை அதன் எல்லைக்குள் கொண்டு, மலாய் சார்ந்த பல்வேறு அரசியல் பிரிவுகளை ஒன்றிணைப்பதன் மூலம் மாற்றத்தை கொண்டு வர PAS முடிந்தது.

“நாங்கள் சரியான பாதையில் செல்ல முடிவு செய்து மூன்றாவது குழுவை உருவாக்கினோம் – ககாசன் செஜ்தெரா. அரசாங்கமாக இருப்பதற்கான அவர்களின் போராட்டத்தில், பக்காத்தான் மற்றும் பாரிசன் இருவரும் சோர்வடைந்தனர், நாங்கள் அவ்வாறு செய்யவில்லை.

“நாங்கள் எங்கள் அரசியலை அறிமுகப்படுத்த முடிவு செய்தோம், அங்கு முஸ்லிம்களுக்கு அரசாங்கத்தை வழிநடத்தும் உரிமை இருப்பதால் முதலில் அவர்களை ஒன்றிணைத்தோம். அதன் பிறகு, நாங்கள் அனைத்து இனங்களையும் ஒன்றிணைத்தோம்.

“எனவே இது ஷெராடன் நடவடிக்கை அல்ல, ஆனால் எங்கள் நடவடிக்கை” என்று அவர் தனது உரையில் நேரடியாக அவர் தெரிவித்தார். மத்திய அரசியலமைப்பின் படி புத்ராஜெயா அமைதியான மற்றும் ஜனநாயக முறையில் கையகப்படுத்தப்பட்டதாக ஹாடி கூறினார்.

“மற்ற கட்சி உறுப்பினர்களைப் போலல்லாமல், பிஏஎஸ் உறுப்பினர்கள் ஒருபோதும் கட்சியில் குதித்ததில்லை என்று சொல்ல வேண்டும்,” என்று ஹாடி கூறினார். கட்சியின் 66 வது முக்தாமரின் முன்னோடியான சட்டசபை, மீட்பு எம்.சி.ஓ காரணமாக 400 பிரதிநிதிகளுக்கு மட்டுப்படுத்தப்படும். GE14 ஐத் தொடர்ந்து, PAS மற்றும் அம்னோ மலாய் ஒற்றுமைக்கான ஒரு தளமாக Muafakat Nasional ஐ உருவாக்கியது.

பிப்ரவரியில் பக்காத்தான் அரசாங்கத்தின் வீழ்ச்சிக்குப் பின்னர், பிஏஎஸ் தனது ஆதரவை டான் ஸ்ரீ முஹைதீன் யாசின் பின்னால் எட்டாவது பிரதமராக மாற்றினார்.

முக்தாமரின் சிறப்பம்சம் தலைவர் உரையாக இருக்கும், இது கட்சியின் தற்போதைய பங்கை ஆராயும் என்று பாஸ் பொதுச்செயலாளர் டத்தோ தகியுதீன் ஹசான் கூறினார். பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்திற்கு முழு ஆதரவையும் வழங்குமாறு ஹாடி பாஸ் உறுப்பினர்களைக் கேட்பார் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here