எச்எஸ்ஆர் திட்டம் ரத்து – மலேசியா நஷ்ட ஈடு வழங்க வேண்டும்

பெட்டாலிங் ஜெயா: கோலாலம்பூர்-சிங்கப்பூர் அதிவேக ரயில் (எச்.எஸ்.ஆர்) திட்டத்தை ரத்து செய்ததற்காக சிங்கப்பூர் குடியிருப்புக்கு இழப்பீட்டை மலேசியா கடன்பட்டுள்ளது என்று சிங்கப்பூர் தெரிவித்துள்ளது. ஆனால் சம்பந்தப்பட்ட அளவு வெளியிடப்படவில்லை.

சிங்கப்பூரின் போக்குவரத்து அமைச்சகம் வெள்ளிக்கிழமை (ஜனவரி 1) ஒரு அறிக்கையில், எச்.எஸ்.ஆர் இருதரப்பு உடன்படிக்கை முடிவடைவதற்கு அனுமதிப்பதன் மூலம், அது முடிவடைவதற்கு வழிவகுக்கிறது. மலேசியா ஒப்பந்தத்தின் கீழ் தனது கடமைகளை நிறைவேற்றுவதில் ஏற்படும் செலவுகளுக்கு குடியரசுக்கு ஈடுசெய்ய வேண்டும்.

2016 டிசம்பரில் இந்த திட்டத்திற்காக சிங்கப்பூருடனான இருதரப்பு ஒப்பந்தத்தை நேரில் கண்ட முன்னாள் பிரதமர் டத்தோ ஶ்ரீ நஜிப் துன் ரசாக், இழப்பீட்டுத் தொகை குறைந்தபட்சம் RM310mil ஆக இருக்கும் என்று கூறுகிறார். எச்.எஸ்.ஆர் திட்டத்தின் கட்டுமானம் 2018 செப்டம்பர் முதல் டிசம்பர் 31 வரை நிறுத்தப்பட்டது

மலேசியா, பின்னர் பக்காத்தான் ஹரப்பன் நிர்வாகத்தின் கீழ், ஹெச்எஸ்ஆர் திட்டத்தை மே 31,2020 வரை சுமார் இரண்டு ஆண்டுகள் நிறுத்தி வைத்ததற்காக குடியரசின் எஸ் $ 15 மில் (ஆர்எம் 45 மில்) க்கு முன்னர் இழப்பீடு வழங்கியது.

மே மாதத்தில், இரு அரசாங்கங்களும் எச்.எஸ்.ஆரின் ஒத்திவைப்பை டிசம்பர் 31 வரை நீட்டிக்க ஒப்புக்கொண்டன. நிலைய இடங்கள் மற்றும் வணிக மாதிரிகள் போன்ற செலவுக் குறைப்பு விருப்பங்களை அடையாளம் காண மலேசிய அரசாங்கம் மைஎச்எஸ்ஆர் கார்ப்பரேஷன் நிறுவனத்துடன் இந்த திட்டத்தை மதிப்பாய்வு செய்து வந்தது.

எச்.எஸ்.ஆர் 2026 க்குள் இயங்க வேண்டும் என்று இலக்கு வைக்கப்பட்டது, மேலும் கோலாலம்பூர் மற்றும் சிங்கப்பூர் இடையிலான பயண நேரத்தை வெறும் 90 நிமிடங்களாக குறைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்பட்டது. எச்.எஸ்.ஆர் பாதை 350 கி.மீ நீளமும், மலேசியாவில் 335 கி.மீ., சிங்கப்பூரில் 15 கி.மீ.நீளம் கொண்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here