ஒரு மூதாட்டியின் அவல நிலை

கிள்ளான்: 89 வயதான முனியம்மா ராஜலிங்கத்தின் வாழ்க்கை ஒருபோதும் சுலபமாக இருந்ததில்லை. 16 வயதில் திருமணமாகி, 31 வயதில் விதவையான,  தன் 3  மகன்களை தனியாக வளர்த்து வந்தார்.

40 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தனது மூத்த மகனும் அவரது மனைவியும் சாலை விபத்தில் இறந்தபின் அவர் தனது இரண்டு பேரன்களையும் வளர்த்தார். அவரது தியாகங்கள் இருந்தபோதிலும், முனியம்மா இப்போது தனியாக வாழ்ந்து வருகிறார். ஏனெனில் அவர் தனது மகன்கள் மற்றும் இரண்டு பேரன்களுடன் தொடர்பை இழந்துவிட்டார்.

பெட்டாலிங் ஜெயாவின் டேசா மெந்தாரி வாடகை குடியிருப்பில் வசிக்கும் அம்மாது, தனது மூத்த பேரன் கே. கேசவன் முகுந்தன் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு வேலை தேடுவதற்காக வெளியே சென்றதாக கூறினார். ஒரு நாள் காலையில் வெளியே சென்றார், திரும்பி வரவில்லை என்றார் முனியம்மா.

தனது இரண்டாவது பேரன் கே. ஜீவன் மனோகாரனைப் பொறுத்தவரை, முனியம்மா கடந்த மார்ச் மாதம் எம்.சி.ஓ விதிக்கப்பட்ட பின்னர் தனது வேலையை இழந்ததாகவும், அதன் பின்னர் வன்முறையில் ஈடுபட்டதாகவும் கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு நடுப்பகுதியில் அவர் பொலிஸாரால் அழைத்துச் செல்லப்பட்டார் என்று அவர் கூறினார்.அவர் ஒரு மனநல மருத்துவமனையில் சிகிச்சை பெற்று வருவதாக அவர் நம்புகிறார். ஆனால் அவர் இருக்கும் இடம் குறித்து உறுதியாக தெரியவில்லை.

இதற்கு முன்பு அவர் என்னை நன்றாக கவனித்துக்கொண்டார். அவர் மாத வாடகை மற்றும் பிற செலவுகளையும் செலுத்தினார் என்று அவர் கூறினார், அவர் 70 வயதை எட்டியபோது வேலை செய்வதை நிறுத்தினார். முனியம்மா கடந்த ஒன்பது மாதங்களாக தனது RM650 வாடகையை செலுத்தவில்லை.

அண்டை வீட்டுக்காரர், கே. ஜெயமணி, தனக்கு உணவு மற்றும் மளிகை பொருட்களை வழங்கி வருகிறார். முனியம்மாவின் வீட்டு உரிமையாளர்  இனி வாடகைக்கு விட  முடியாது என்று கூறினார். ஆனால், அவளுடைய பேரன்கள் இருவரும் திரும்பி வந்தால் அவள் எங்கும் செல்லவோ அல்லது பழைய வீட்டுக்குச் செல்லவோ விரும்பவில்லை  என்றார் ஜெயமணி.

 நன்கொடையாளர்கள் முனியம்மாவின் வாடகைக்கு குறைந்தது ஒரு வருடத்திற்கு நிதியுதவி செய்வதற்கும், நிலுவைத் தொகையைத் தீர்ப்பதற்கும் பெருநிறுவன நன்கொடையாளர்கள் உதவுவார்கள் என்று அரசு சாரா அமைப்பு சமூக மேம்பாடு மற்றும் ஒருங்கிணைப்பு முயற்சி இயக்குனர் ஃபிரோசா புர்ஹான் நம்பினார். முனியம்மாவுக்கு உதவ விரும்புவோர் cdii.community@gmail.com க்கு மின்னஞ்சல் செய்யலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here