அவசர பிரகடனத்திற்கு எதிராக கேள்வி : அன்வார் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்கிறார்

KUALA LUMPUR, 3 Jan -- Presiden Parti Keadilan Rakyat (PKR), Datuk Seri Anwar Ibrahim ketika sidang media selepas Majlis Sepetang 2021 bersama Presiden PKR anjuran Majlis Pimpinan Negeri Keadilan Wilayah Persekutuan hari ini. --fotoBERNAMA (2021) HAK CIPTA TERPELIHARA

பெட்டாலிங் ஜெயா: அவசரகால பிரகடனம் தொடர்பான அரசாங்கத்தின் ஆலோசனையின் பேரில் நீதித்துறை மறுஆய்வு கோரி தனது சமீபத்திய உயர்நீதிமன்ற விண்ணப்பம் தொடர்பாக எதிர்க்கட்சித் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ  அன்வார் இப்ராஹிம்  பெடரல் நீதிமன்றத்தில் பல்வேறு கேள்விகள்  உள்ளடக்கிய விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்துள்ளார்.

அவரது வழக்கறிஞர் ராம்கர்பால் சிங், பரிசீலிக்க வேண்டிய கேள்விகளில் ஒன்று, நாடாளுமன்றத்தை இடைநிறுத்தம் செய்ய பிரதமரின் தலைமையிலான அமைச்சரவை மன்னருக்கு வழங்கிய ஆலோசனை மற்றும் / அல்லது ஆலோசனையை வழங்குவதற்கான முடிவு, 150 வது பிரிவில் உள்ள வெளியேற்ற விதிகளுக்கு உட்படுத்தப்பட்டதா என்பதுதான்.

வெளியேற்றப்பட்ட பிரிவு என்பது ஒரு சட்டமன்றக் குழுவின் சட்டத்தின் ஒரு பகுதியாகும், அவை மேற்பார்வையிடும் நீதித்துறை செயல்பாட்டின் நீதிமன்றங்களை அகற்றுவதன் மூலம் நிர்வாகத்தின் செயல்கள் மற்றும் முடிவுகளின் நீதித்துறை மறுஆய்வை விலக்குகின்றன.

அமைச்சரவை வழங்கிய ஆலோசனை மற்றும் / அல்லது ஆலோசனையை வழங்குவதற்கான முடிவு நீதிமன்றங்களால் மதிப்பாய்வு செய்யப்படுமா, மலேசியா சட்டம், 1963 (சட்டம் 26/1963), பிரிவு 15 (ஈ) இன் பிரிவு 39 (2) மத்திய அரசியலமைப்பின் அரசியலமைப்பு (திருத்தம்) சட்டம், 1981 (சட்டம் 514), பிரிவு 150 (6) மற்றும் (8) ஆகியவை முரணானவை மற்றும் / அல்லது கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 4,5, 8 மற்றும் 121 (1) கட்டுரைகளுக்கு முரணானவை.

நடைமுறை தொடர்பான மறுஆய்வு அதிகாரங்கள் உட்பட நீதிமன்றங்களின் உள்ளார்ந்த அதிகார வரம்பை சட்டமன்றத்தால் முற்றிலுமாக தடுக்க / வெளியேற்ற முடியுமா என்பது கடைசி கேள்வி என்று ராம்கர்பால் கூறினார்.

மேலே எழுப்பப்பட்ட கேள்விகள் பெடரல் நீதிமன்றத்தால் தீர்மானிக்கப்பட வேண்டும் என்பதும், இந்த விஷயத்தின் அவசரத்தை கருத்தில் கொண்டு, குறிப்பாக நாடாளுமன்றம் இப்போது இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளதால், இந்த விவகாரம் விசாரிக்க அவசர சான்றிதழையும் தாக்கல் செய்துள்ளேன். விரைவில், “ராம்கர்பால் திங்களன்று (பிப்ரவரி 8) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

ஜனவரி 12 ஆம் தேதி, கோவிட் -19 சம்பவங்களின் எண்ணிக்கையை திறம்பட குறைத்து கட்டுப்படுத்த முடியுமானால், ஆகஸ்ட் 1 அல்லது அதற்கு முன்னர் அவசர அவசரத்திற்கான உத்தரவை மன்னர் வெளியிட்டார்.

அவசரகால பிரகடனத்தை அறிவிக்க மன்னருக்கு அறிவுறுத்துவதில் அரசாங்கத்தின் முடிவை சவால் செய்ய நீதி மறுஆய்வைத் தொடங்க ஜனவரி 25 அன்று அன்வார் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here