திரையங்குகள் மீண்டும் செயல்பட அனுமதி வழங்க அரசாங்கத்திடம் கோரிக்கை

Most cinemas around the world have either reopened or are resuming operations. Photo: AP

ஒரு அறிக்கையில், மலேசிய திரைப்பட கண்காட்சியாளர்கள் சங்கம் (MAFE) மற்ற அத்தியாவசிய சேவைகள் ஜிம்கள் மற்றும் கேசினோக்கள் போன்ற செயல்பாடுகளை மீண்டும் தொடங்கும்போது சினிமாக்களை ஏன் திறக்க அனுமதிக்கவில்லை என்று கேள்வி எழுப்புகிறது.

சினிமா ஆபரேட்டர்கள் அரசாங்கத்தால் வகுக்கப்பட்ட அனைத்து வழிகாட்டுதல்களையும் பின்பற்றியுள்ளனர் என்றும், “சினிமாக்கள் வீட்டுக்கு வெளியே பொழுதுபோக்கின் பாதுகாப்பான வடிவம்” என்றும் அது வாதிடுகிறது.

கடந்த ஆண்டு மார்ச் மாதத்தில் இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கு (எம்.சி.ஓ) தொடங்கியதிலிருந்து, மலேசியாவில் உள்ள திரையரங்குகள் ஒரு வருட காலத்திற்குள் குறுகிய காலத்தில் மட்டுமே இயங்கி வருகின்றன. திரையங்குகள் ஜூலை 1, 2020 அன்று நிபந்தனைகளுடன் மீண்டும் செயல்பாடுகளைத் தொடங்கியது.

நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO க்கு உட்பட்ட மாவட்டங்களில் டிசம்பர் 16 ஆம் தேதி மீண்டும் திறக்க நவம்பர் 2 ஆம் தேதி முதல் நாடு தழுவிய நடவடிக்கைகளை நிறுத்த MAFE முடிவு செய்தது. Wonder women, Soul போன்ற படங்கள் அப்போது பெரிய திரையில் காட்டப்பட்டன.

MCO 2.0 பல மாநிலங்களில் ஜனவரி 13 முதல் தொடங்கி, இப்போது மார்ச் 4 வரை நீட்டிக்கப்பட்டபோது, ​​திரையரங்குகள் மீண்டும் மூடப்பட வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

அந்த அறிக்கை பின்வருமாறு கூறுகிறது: “இந்த கட்டாய பணிநிறுத்தங்கள் தொழில்துறையை கடுமையாக பாதித்துள்ளன.

 இதன் விளைவாக எண்ணற்ற வேலை இழப்புகள், சினிமா இருப்பிடங்களை நிரந்தரமாக மூடுவது மற்றும் குழுவில் உள்ள அனைத்து கண்காட்சியாளர்களுக்கும் கணிசமான அளவு குறைவு. சில சந்தர்ப்பங்களில், சினிமா ஊழியர்கள் 70% வரை விரிவான ஊதியக் குறைப்புகளைப் பெற்றுள்ளனர்.

இருப்பினும், இதுவரை, மிகப்பெரிய இழப்பு நாட்டின் மூன்றாவது பெரிய கண்காட்சியாளரான MBO சினிமாஸின் வெளியேற்றமாகும். இது தன்னார்வ கலைப்புக்கு தள்ளப்பட்டுள்ளது. மொத்தத்தில், நாடு முழுவதும் 25% க்கும் மேற்பட்ட சினிமா திரைகள் நீண்டகால மூடல்களால் நிரந்தரமாக மூடப்பட்டுள்ளன.

சினிமா துறையின் சரிவு பெரிய உள்ளூர் மலாய் திரைப்படத் துறையின் வாழ்வாதாரத்தை நேரடியாக பாதிக்கும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. அங்கு 20,000 க்கும் மேற்பட்ட மலேசியர்கள் தற்போது திரைப்படத் தயாரிப்பு மற்றும் தயாரிப்பு, படைப்புகள், விநியோகம், திறமை மற்றும் பலவற்றில் பணியாற்றுகின்றனர்.

அரசாங்கத்திற்கு உதவுமாறு MAFE பல முறையீடுகளை செய்துள்ளது. தற்போதைய சூழ்நிலையை கருத்தில் கொண்டு பொழுதுபோக்கு வரியை அரசாங்கம் விலக்கு அல்லது குறைக்கும் என்று அது நம்புகிறது. ஸ்கோப் புரொடக்ஷன்ஸின் டத்தோ யூசோப் ஹஸ்லாம் அறிக்கையில் மேற்கோள் காட்டி பேசினார்.

“ஒரு உள்ளூர் திரைப்படத் தயாரிப்பாளராக, கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் நாங்கள் மோசமாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளோம், இது அபாங் லாங் ஃபாடில் 3, போலீஸ் எவோ 3, மற்றும் மாட் கிலாவ் உள்ளிட்ட மூன்று படங்களின் தயாரிப்புகளைத் தடுமாறச் செய்துள்ளது. இதில் நாங்கள் ஏற்கனவே  20 மில்லியன் வெள்ளியை விட அதிகமாக முதலீடு செய்துள்ளோம்.

மேலும், படைப்புத் துறையில் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட கடுமையான SOP மேலும் சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து கலைஞர்கள் மற்றும் கலைஞர்களையும் மேலும் பாதித்துள்ளது.

“இந்த நிலை மோசமடைவதற்கு முன்னர் அரசாங்கம் அதைக் கவனிக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார். 2020 ஆம் ஆண்டில் முதல் எம்.சி.ஓ அமல்படுத்தப்பட்டதிலிருந்து இன்று வரை சினிமா ஆபரேட்டர்களுக்கு ஏற்பட்ட இழப்புகளையும் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும். சினிமா துறையின் முடக்கம் சாத்தியமற்றது அல்ல. ஆனால் அது நடந்தால், மீள்வது கடினம் என்று யூசோஃப் கூறினார்.

அண்டை நாடான ஆசிய நாடுகளான சிங்கப்பூர், தாய்லாந்து, இந்தோனேசியா, தென் கொரியா, இந்தியா மற்றும் ஜப்பான் ஆகிய நாடுகளில் உள்ள சினிமாக்கள் மீண்டும் தங்கள் நடவடிக்கைகளைத் தொடங்கியுள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here