பெந்தோங் காளி, போத்தா சின் ஆகியோரை கைது செய்த போலீஸ்காரரின் அனுபவங்கள்

செர்டாங்: தைரியமும் உறுதியும் கொண்ட ஓய்வுபெற்ற போலீஸ் அதிகாரிகளில் ஒருவரான லிம் தி சியாங்கால் மலேசிய வரலாற்றில் மிகவும் மோசமான குற்றவாளிகளில் இருவரான போத்தா சின் மற்றும் பெந்தோங் காளி ஆகியோரைக் கைது செய்வதில் ஈடுபட்ட போலீஸ்காரர்களில் ஒருவராவார்.

84 வயதான லிம், 1957 ஆம் ஆண்டில் கோலாலம்பூர்  போலீஸ் தலைமையகத்தில் குற்றவியல் விசாரணைத் துறையில் துணை ஆய்வாளராக ஓய்வு பெறுவதற்கு முன்பு இந்தத் துறையில் சேர்ந்தார்.

அவரைப் பொறுத்தவரை, 1976 மற்றும் 1993 ஆம் ஆண்டுகளில் இரண்டு குற்றவாளிகளுக்கு எதிரான நடவடிக்கைகளின் போது, ​​அவர் ஒரு துப்பறியும் நபராக இருந்தார். அவர்கள் பற்றிய தகவல்களை சேகரிக்கும் பணியில் ஈடுபட்டார்.

என்னால் பல விஷயங்களை வெளிப்படுத்த முடியாது, ஆனால் என்ன நடந்தது என்பது எப்போதும் என் நினைவில் நிலைத்திருக்கிறது. மேலும் எனது கடமைகளை நிறைவேற்றியது என்னை மிகவும் வலிமையாகவும், தைரியமாகவும் ஆக்கியுள்ளது என்று செர்டாங் மாவட்ட காவல்துறைத் தலைவர் ஏ.சி.பி. ரசாலி அபு அமாத் அவர்களிடம் லிம் தனது அனுபவங்களை பகிர்ந்துள்ளார்.

இரண்டு துப்பாக்கிகளுடன் தன்னை நோக்கி வந்த  ஒரு கொள்ளையனை எதிர்கொண்ட அனுபவத்தையும் லிம் பகிர்ந்து கொண்டார். அந்த நேரத்தில் அவரிடம் சொந்தமாக எந்த ஆயுதமும் இல்லை என்றாலும், குற்றவாளியை தடுத்து வைக்க முடிந்தது.

நாங்கள் (போலீஸ்) குற்றவாளிகளுக்கு  எதிராகவும் தைரியமாக இருக்க வேண்டும். வழக்குகளைத் தீர்ப்பதில் காவல்துறையினர் தொடர்ந்து தைரியமாகவும் விடாமுயற்சியுடனும் இருப்பார்கள் என்று நான் நம்புகிறேன் என்று லிம் தனது 56 ஆண்டு சேவைகளுக்கான பாராட்டு கடிதங்களைப் பெற்றார்.

தன்னைச் சந்தித்த காவல்துறையினருக்கும் அவர் தனது நன்றியைத் தெரிவித்தார். இது அவருக்கு பெருமை மற்றும் பாராட்டுக்களைத் தருவதாகக் கூறினார்.

இதற்கிடையில், 88 வயதான தஹாலி ஜகாரியா பார்த்தபோது இனிப்புகளைப் பரிமாறிக் கொண்டதோடு, அவரது உடல்நலம் குறித்தும் கேட்டது மட்டுமல்லாமல், அவரது அனுபவத்திலிருந்து சில மதிப்புமிக்க நுண்ணறிவுகளையும் பெற்றனர்.

1948 முதல் 1954 வரை பணியாற்றிய போலீஸ்காரர் பணியில் இருந்த காலகட்டத்தில் ஒருபோதும் கம்யூனிஸ்டுகளை எதிர்கொள்ளவில்லை என்றாலும், அவரது சக ஊழியர்கள் பலர் அவர்களுடன் போராடி இறந்தபோது அவர் பாதிக்கப்பட்டார் என்றார்.

அந்த நேரத்தில், கம்யூனிஸ்டுகளின் செயல்களில் கோபப்படுவது போன்ற அனைத்து வகையான உணர்ச்சிகளையும் நாங்கள் உணர்ந்தோம் – அவர்கள் காரணமாக, பல அப்பாவி மக்கள் இறந்தனர்  என்று அவர் இங்குள்ள பூச்சோங் பண்டார்  கின்ராராவில் உள்ள தனது இல்லத்தில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

முன்னதாக, செர்டாங்கில் மூன்று போலீஸ் ஓய்வு பெற்றவர்களையும் மறைந்த  ஒரு போலீஸ்காரரின் மனைவியையும்  ரசாலி நேரில் சென்று கண்டார். அவர்கள் பாராட்டப்பட வேண்டும் என்பதே எங்கள் நோக்கம், ஏனென்றால் அவர்கள் எங்களுக்கு மிகவும் மதிப்புமிக்கவர்கள். மேலும் நாட்டிற்கும் போலீஸ் படையினருக்கும் தியாகங்களைச் செய்துள்ளனர் என்று அவர் மேலும் கூறினார். செர்டாங் மாவட்ட காவல் தலைமையகத்தில் பணியாற்றிய  76 ஓய்வு பெற்ற போலீஸ் அதிகாரிகள் அடையாளம் காணப்பட்டனர் . – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here