சட்டக் கல்வி மாணவர்கள் கட்டாயப்படுத்தப்படுகிறீர்களா?

பெட்டாலிங் ஜெயா: பழிவாங்கும் அபாயத்தை நிவர்த்தி செய்ய, மலேசிய வழக்கறிஞர் மன்றம் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றங்களில் சட்டவிரோதமாக வாடிக்கையாளர்களைக் கையாளுமாறு கட்டாயப்படுத்தப்பட்டால், மாணவர் தங்களின் எஜமானர்கள் குறித்து புகாரளிக்குமாறு சேம்பர் மாணவர்களை வலியுறுத்தியுள்ளது.

மலேசிய பார் கவுன்சில் தலைவர் சலீம் பஷீர் (படம்) கருத்துப்படி, சேம்பர் மாணவர்கள் தங்கள் மாணவர்கள் முதலாளிகளுடன் நீதிமன்றத்திற்கு வர அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள். ஆனால் அவர்கள் வாடிக்கையாளர்களை அணுகவோ அல்லது அவர்களின் மாணவர் எஜமானர்களுக்காக வழக்குகளை பாதுகாக்க முயற்சிக்கவோ அனுமதிக்கப்படுவதில்லை.

எல்லா நேரங்களிலும் தங்கள் ஒருமைப்பாட்டை நிலைநிறுத்தவும், சட்டத் தொழிலை இழிவுபடுத்தும் வகையில் செயல்படக்கூடாது என்றும் அவர்களுக்கு நினைவூட்டப்படுகிறது. சட்ட நிறுவனங்கள் சார்பாக நெறிமுறையற்ற அல்லது தடைசெய்யப்பட்ட நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ள மாணவர்களை கருவிகளாகப் பயன்படுத்தக்கூடாது என்று மலேசிய பார்  கவுன்சில் வலியுறுத்துகிறது என்று அவர்  தெரிவித்தார்.

“மாணவர்கள் தங்கள்  எஜமானர்களுக்கு எதிராக வக்கீல்கள் மற்றும் வழக்குரைஞர்கள் ஒழுக்காற்று வாரியத்திற்கு (ஏ.எஸ்.டி.பி) அறிக்கைகளை வழங்கவோ அல்லது பார் கவுன்சில் அல்லது மாநில பார் கமிட்டிகளுக்கு தங்கள் மாணவர் எஜமானர்களால் கட்டாயப்படுத்தப்பட்டால் அவர்கள் தெரிவிக்குமாறு கேட்டும் கொண்டார். அதாவது அவர்கள் நிறுவனத்தை விட்டு வெளியேறி, அவர்களின் மாணவர்களை வேறொரு இடத்தில் தொடருமாறு கேட்டுக் கொண்டார்.

சட்டத் தொழில் சட்டம் 1976 இன் பிரிவு 94 (3) (h) மற்றும் சட்டத் தொழில் (நடைமுறை மற்றும் ஆசாரம்) விதிகள் 1978 இன் விதி 51 ஆகியவற்றின் படி தொழில்முறை முறைகேடுகளுக்கு உட்பட்டது என்று சலீம் கூறினார்.

ஒழுக்கநெறிக்கு மாறாக  ஈடுபடுவதாகக் கண்டறியப்பட்ட மாணவர்கள் ஒழுங்குபடுத்தும் தன்மை குறித்த எந்தவொரு புகாரும் காரணமாக பட்டியில் அழைக்கப்படுவதைத் தடைசெய்யக்கூடும் என்று அவர் எச்சரித்தார்.

ஒழுக்கநெறியில் ஈடுபடுவதாகக் கண்டறியப்பட்ட மாணவர்கள் ஒரு ஒழுக்க இயல்பு பற்றிய புகார்கள் காரணமாக பட்டியில் அழைக்கப்படுவதைத் தடைசெய்யக்கூடும் என்று அவர் எச்சரித்தார்.

வாடிக்கையாளர்களுக்காக சட்டவிரோதமாக பழகுவதற்காக சேம்பர் மாணவர்கள் இப்போது நேர்மையற்ற சட்ட நிறுவனங்களால் பணியமர்த்தப்படுகிறார்கள் என்று பல குற்றவியல் வழக்கறிஞர்கள் கூறியதை அடுத்து இந்த அறிக்கை வந்துள்ளது.

சேம்பர் மாணவர்களை பயன்படுத்தும் சட்ட நிறுவனங்கள் பெரும்பாலும் நிலுவையில் உள்ள சட்ட சிக்கல்களை எதிர்கொள்ளும் பாதிக்கப்படக்கூடிய நபர்களை குறிவைக்கின்றன. மேலும் அவர்கள் டவுட் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் நிறுவனங்களில் ஈடுபட அவர்கள் மீது அழுத்தம் கொடுப்பார்கள் என்று சலீம் கூறினார்.

உதவி தேவைப்படும் நபர்களை நிதி ரீதியாக சுரண்ட முற்படுவதால், பழிவாங்கும் செயல் இழிவானது. சட்ட நிறுவனங்களுக்கு பணம் செலுத்தும்போதெல்லாம் ரசீதுகளை பொதுமக்கள் வலியுறுத்த வேண்டும் என்றார்.

மலேசிய பார் கவுன்சிலில் சமீபத்தில் தொடங்கப்பட்ட டிஜிட்டல் உறுப்பினர் அட்டையுடன் ஒரு வழக்கறிஞராகவும் வழக்குரைஞராகவும் தங்கள் சான்றுகளை சரிபார்த்து ஒரு வழக்கறிஞரின் அடையாளத்தை சரிபார்க்க முடியும் என்பதையும் சலீம் பொதுமக்களுக்கு நினைவுபடுத்தினார்.

இதற்கிடையில், பார் கவுன்சில், மாநில பார் கமிட்டிகள் மூலம், நீதிமன்றங்கள் மற்றும் பிற அதிகாரிகளுடன் தவறாமல் ஈடுபடுவதாக சலீம் கூறினார். கடந்த காலங்களில் காவல்துறையினரால் நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்ட சம்பவங்கள் இருந்தன என்றும், இதன் விளைவாக, நீதிமன்றத்தில் இந்த குற்றச்சாட்டுகள் சுமத்தப்பட்டதாகவும் சலீம் கூறினார்.

பொதுமக்களை பயன்படுத்திக் கொள்ளும் நேர்மையற்ற நபர்கள் இருந்தால் நீதியை நியாயமாக நிர்வகிக்க முடியாது. மலேசிய வழக்கறிஞர் மன்றம் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளுடன் நெருக்கமாக பணியாற்ற தயாராக உள்ளது. இந்த வெறுக்கத்தக்க பழக்கவழக்கத்தை தீர்க்கமாக ரத்து செய்ய என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here