அமைதிக்கு ஒரு வாய்ப்பு கொடுங்கள் – மியான்மரிடம் மலேசியா அறிவுறுத்து

பெட்டாலிங் ஜெயா: மலேசியா மியான்மரின் ஆளும் ஆட்சிக்குழுவிற்கு தனது போக்கை மாற்றிக்கொள்ளவும், நிராயுதபாணியான பொதுமக்களுக்கு எதிரான வன்முறைக்கு பதிலாக அமைதியான தீர்வைத் தேர்வு செய்யவும் அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

இந்த நெருக்கடிக்கு அமைதியான தீர்வு காண சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து தரப்பினரும் ஒன்றிணைந்து செயற்பட வேண்டும் என்று பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின்  கூறினார்.

வன்முறை வன்முறையைத் தோற்றுவிக்கிறது, மேலும் நாட்டின் எதிர்காலம் மீளமுடியாத அழிவில் மூழ்கக்கூடும். மியான்மரில் உள்ள இராணுவத் தலைமை அதன் போக்கை மாற்றிக்கொள்ளவும், அமைதியான தீர்வுகளை நோக்கி ஒரு பாதையைத் தேர்வு செய்யவும் கடுமையாக வலியுறுத்தப்படுகிறது.

“மலேசியாவில் உள்ள நாங்கள், மற்றும் பெரிய ஆசிய சமூகம், எங்கள் சகோதர தேசமான மியான்மர் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சிலரின் கைகளில் மிகவும் ஸ்திரமின்மைக்குள்ளாகி வருவதைக் காண முடியாது, அவர்கள் தங்கள் சொந்த நலன்களை வளர்க்க முற்படுகிறார்கள் அவர் கூறினார்.

பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதி இராணுவ ஆட்சி கவிழ்ப்பு நடந்ததிலிருந்து மியான்மரில் ஏற்பட்ட துயரமான நிலைமை குறித்து மலேசியா மிகுந்த அக்கறை கொண்டுள்ளது என்று முஹைதீன் கூறினார். நிராயுதபாணியான பொதுமக்களுக்கு எதிராக தொடர்ச்சியாக மரண வன்முறையைப் பயன்படுத்துவதால் நான் திகைக்கிறேன். இதன் விளைவாக அதிக எண்ணிக்கையிலான இறப்புகள் மற்றும் காயங்கள் ஏற்பட்டுள்ளன. அத்துடன் நாடு முழுவதும் துன்பங்களும் உள்ளன.

இது குறித்து எந்த கேள்வியும் இல்லை – அமைதியான போராட்டங்களுக்கு எதிராக நேரடி வெடிமருந்துகளைப் பயன்படுத்துவது ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது. இந்த மோசமான நிலைமை உடனடியாக நிறுத்தப்பட வேண்டும்.

மலேசியா மக்கள் சார்பாக, மியான்மர் மக்கள் தங்கள் அன்புக்குரியவர்களை இழந்த, மற்றும் தற்போதைய அரசியல் நெருக்கடியின் விளைவாக பாதிக்கப்பட்டவர்களாக உள்ள அனைவருக்கும் எனது ஆழ்ந்த மற்றும் நேர்மையான இரங்கலைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

மலேசியா, ஒரு அரசியல் மாற்றத்திற்கான உள்ளடக்கிய உரையாடலுக்கு தொடர்ந்து ஆதரவளிக்கும் என்றும் அனைத்து தரப்பினரும் பேச்சுவார்த்தை அட்டவணைக்குத் திரும்பவும், நெருக்கடிக்கு தீர்வு காணவும், மேலும் பதட்டங்கள் அதிகரிப்பதைத் தவிர்க்கவும் கேட்டுக்கொள்கிறார்.

தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள தலைவர்களான ஆங் சான் சூகி, ஜனாதிபதி யு வின் மைன்ட் மற்றும் அவர்களது கூட்டாளிகளை மியான்மர் இராணுவத்தால் நிபந்தனையின்றி விடுவிக்க வேண்டும் என்றும் முஹிடின் அழைப்பு விடுத்தார்.

தற்போதைய அரசியல் போராட்டம் மியான்மரின் பொது மக்களை மட்டுமே பாதிக்கிறது என்பது தெளிவாகிறது. நமது நம்பிக்கைகள், மனசாட்சி மற்றும் கலாச்சாரத்தின் மதிப்புகளில் இதற்கு இடமில்லை.

இது ஆசிய சாசனத்தில் கூறப்பட்டுள்ள கொள்கைகளுக்கு முரணானது, எங்கள் நாட்டின் அமைதி, பாதுகாப்பு மற்றும் செழிப்பு ஆகியவை உறுதி செய்யப்படுவதற்காக ஆசியானில் நாங்கள் ஊக்குவிக்கவும் பாதுகாக்கவும் உறுதியளிக்கிறோம்.

இன்று (மார்ச் 19) இந்தோனேசியா குடியரசின் ஜனாதிபதி ஜோகோ விடோடோவின் அறிக்கையையும், மியான்மரின் நிலைமையை நிவர்த்தி செய்வதற்காக அவசரகால ஆசியான் உச்சி மாநாட்டைக் கூட்ட வேண்டும் என்ற அவரது அழைப்பையும் நான் கடுமையாக ஆதரிக்கிறேன்.

திறந்த, நேர்மையான கலந்துரையாடலின் மூலம் மட்டுமே தற்போதைய நெருக்கடியிலிருந்து விரைவாக ஒரு வழியைக் கண்டுபிடிப்பதில் மியான்மருக்கு உதவ ஆசியானின் பங்கை மேம்படுத்த முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதி மியான்மரில் ஒரு வருடம் அவசரகால நிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டது. ஆளும் தேசிய லீக் ஃபார் டெமாக்ரசி கட்சியின் சூகி மற்றும் பிற மூத்த நபர்கள் அதிகாலை சோதனையில் தடுத்து வைக்கப்பட்டனர்.

சிவில் அரசாங்கத்திற்கும் சக்திவாய்ந்த இராணுவத்திற்கும் இடையில் பல நாட்கள் பதற்றம் அதிகரித்த பின்னர், இந்த தேர்தலுக்குப் பின்னர் ஆட்சி கவிழ்ப்பு குறித்த அச்சத்தைத் தூண்டியது.

கடும் சர்வதேச கண்டனங்கள் இருந்தபோதிலும், ஆளும் ஆட்சிக்குழு தொடர்ந்து பொதுமக்களை தடுத்து வைத்து இறப்பு எண்ணிக்கையை அதிகரித்து வருகிறது, வியாழக்கிழமை ஒரு ஆர்வலர் குழு 210க்கும் மேற்பட்டோர் கொல்லப்பட்டதாக அறிக்கை அளித்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here