‘அல்லாஹ் என்ற வார்த்தை குறித்து அரசாங்கம் பேச்சு வார்த்தை நடத்துவது ஏற்புடையதல்ல

பெட்டாலிங் ஜெயா: நீதிமன்ற தீர்ப்பை எதிர்த்து அரசாங்கம் மேல்முறையீடு செய்துள்ளதால் முஸ்லிமல்லாதவர்களால் “அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையைப் பயன்படுத்துவது குறித்து உரையாடல் நடத்துவது பொருத்தமற்றது என்று மலேசியாவின் தேவாலயங்கள் கவுன்சில் (சிசிஎம்) தெரிவித்துள்ளது.

அதன் தலைவர் பேராயர் டத்தோ மெல்டார் ஜிகி டெய்ஸ் கூறுகையில், இந்த மாத இறுதியில் உரையாடலுக்கு அழைப்பு விடுத்த உள்துறை அமைச்சகம்  மேல்முறையீட்டாளர்களில் ஓர் அங்கமாகும்.

மார்ச் 19 தேதியிட்ட ஒரு செய்தித்தாள் அறிக்கையில், உள்துறை அமைச்சர் இஸ்லாமிய மற்றும் கிறிஸ்தவ அறிஞர்களிடையே ஒரு பிரச்சினையைத் தீர்க்க திட்டமிட்டுள்ளார். எவ்வாறாயினும், மார்ச் 15 ஆம் தேதி உயர்நீதிமன்ற தீர்ப்பை எதிர்த்து அரசாங்கம் மேல்முறையீட்டு நோட்டீஸை தாக்கல் செய்துள்ளது என்பதை நாங்கள் கவனத்தில் கொள்கிறோம்.

இந்த விவகாரம் இப்போது மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் இருப்பதால், ஏராளமான எச்சரிக்கைகளுடன், உள்துறை அமைச்சகத்தால் தொடங்கப்பட்ட ஒரு உரையாடலின் மூலம் இந்த பிரச்சினை தீர்க்கப்படுவது மிகவும் பொருத்தமற்றது, இது மேல்முறையீட்டாளர்களில் ஓர் அங்கம் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

மலேசியாவில் உள்ள கிறிஸ்தவ சமூகம், குறிப்பாக சபா மற்றும் சரவாக், மற்ற மதங்களின் சமூகங்களுடன் அமைதி, நல்லிணக்கம் மற்றும் பரஸ்பர மரியாதையுடன் வாழ எப்போதும் தயாராக உள்ளது என்பதையும் அவர் மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

“அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையைப் பயன்படுத்துவதற்கான பிரச்சினைக்கு தீர்வு காணும் வகையில், இஸ்லாமிய மற்றும் கிறிஸ்தவ அறிஞர்களின் கருத்துக்களைப் பெற மார்ச் மாத இறுதியில் ஒரு உரையாடலுக்கு அழைப்பு விடுப்பதாக உள்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  ஹம்சா ஜைனுடின் தெரிவித்திருந்தார்.

2008 ஆம் ஆண்டு முதல் சட்டபூர்வமான பிரச்சினையாக இருந்த இந்த விடயம் நீடிக்கப்படாமல் எதிர்காலத்தில் ஒரு சுமையாக இருக்கும்படி ஒன்றாக தீர்க்கப்படக்கூடிய வகையில் உரையாடல் அழைக்கப்படுவதாக அவர் கூறினார்.

மார்ச் 10 அன்று, இப்போது மேல்முறையீட்டு நீதிமன்ற நீதிபதியாக இருக்கும் நீதிபதி நார் பீ அரிஃபின், 1986 ஆம் ஆண்டு உள்துறை அமைச்சக உத்தரவு, “அல்லாஹ்”, “பைத்துல்லா”, “கபா” மற்றும் “சோலட்” ஆகிய சொற்களைப் பயன்படுத்துவதை தடைசெய்தது. முஸ்லிம்கள் சட்டவிரோதமான மற்றும் அரசியலமைப்பிற்கு அப்பாற்பட்டவர்கள்.

மெலனாவ் வம்சாவளியைச் சேர்ந்த ஒரு கிறிஸ்தவ பெண் ஜில் அயர்லாந்து லாரன்ஸ் பில் நீதித்துறை மறுஆய்வுக்கு அனுமதிக்க நீதிமன்றம் எடுத்த முடிவைப் பின்பற்றுகிறது.

2008 ஆம் ஆண்டில் சுமார் 13 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இந்தோனேசியாவிலிருந்து ஜில் அயர்லாந்து கொண்டு வந்த எட்டு குறுந்தகடுகள் “அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையைக் கொண்டிருந்ததால் சிப்பாங்கில் உள்ள ஒரு விமான நிலையத்தில் சுங்க அதிகாரிகளால் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here