மாரான் மரத்தாண்டவர் பங்குனி உத்திர திருவிழா – சிறிய அளவில் நடைபெறும்

மாரன்:  ஸ்ரீ மரத்தாண்டவர் ஆலயம் கோவிலில் ஆண்டுதோறும் பங்குனி உத்திர திருவிழா சிறிய அளவில் திரும்பியுள்ளது.

130 ஆண்டு பழமையான கோயிலுக்கு சுற்றுலாப் பயணிகள் உட்பட சுமார் 450,000 இந்து பக்தர்களை ஈர்க்கும் இந்த கொண்டாட்டங்களை இடைநிலை பயண தடை மற்றும் மீட்பு இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு ஆணை (ஆர்.எம்.சி.ஓ) கட்டாயப்படுத்தியுள்ளது.

கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் திருவிழா கடந்த ஆண்டு ரத்து செய்யப்பட்டது. மார்ச் 28 ஆம் தேதி நடைபெறும் திருவிழா கோயில் மைதானத்திற்குள் கண்டிப்பாக மட்டுப்படுத்தப்படும் என்று கோயில் தலைவர் ஜி.ராமகிருஷ்ணன் தெரிவித்தார். பக்தர்கள், எல்லா நேரங்களிலும் நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை (எஸ்ஓபி) கடைபிடிக்க வேண்டும் என்றார்.

கோயிலுக்கு வெளியே ஊர்வலங்கள் இருக்காது, அதே நேரத்தில் கவாடிஸ் மற்றும் ‘பால் குடம்’ (பால் பிரசாதம்) ஆகியவை கோவில் வளாகத்திற்குள் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுகின்றன. ஒரே இடத்தில் மக்கள் கூடிவருவதை நாங்கள் விரும்பாததால் எந்த சாவடிகளும் அல்லது ஸ்டால்களும் செயல்பட அனுமதிக்கப்படாது.

கோவில் வளாகம் பெரியதாக இருந்தாலும், அதன் திறனின் அடிப்படையில் 50 சதவீத பக்தர்கள் மட்டுமே உள்ளே அனுமதிக்கப்படுவார்கள். நாங்கள் எந்தவொரு பிரச்சினையையும் எதிர்கொள்ள விரும்பாததால் மக்கள் எஸ்ஓபியைப் பின்பற்றுவதை உறுதி செய்வதற்காக கோயில் நிர்வாகம் ஒலிபெருக்கிகளில் தொடர்ந்து அறிவிப்புகளை வெளியிடும் அவன் சொன்னான்.

முக்கிய பிரார்த்தனைகள் ஞாயிற்றுக்கிழமை அதிகாலை 2 மணிக்கு நடைபெறும் என்றும் ஞாயிற்றுக்கிழமை பிற்பகல் மதிய உணவு வழங்கப்படும் என்றும் ராமகிருஷ்ணன் தெரிவித்தார்.

பக்தர்கள் சாப்பாட்டு இடத்தில் சாப்பிட அனுமதிக்க மாட்டார்கள். அதற்கு பதிலாக, கோயில் நிர்வாகம் பொதி செய்யப்பட்ட உணவை தயாரித்து விநியோகிக்கும். ஒரு சிறிய கூட்டம் இருக்கும், ஏனெனில் பகாங்கில் வசிப்பவர்கள் மட்டுமே திருவிழாவில் கலந்து கொள்ள முடியும் என்று அவர் கூறினார் .

கோவில் குழு உறுப்பினர்கள் மற்றும் தன்னார்வலர்களைத் தவிர, இந்த வார இறுதியில் இரண்டு நாள் கொண்டாட்டத்தின் போது கூட்டத்தைக் கட்டுப்படுத்த மக்கள் தொண்டர் கார்ப்ஸ் (ரேலா) உறுப்பினர்கள் மற்றும் போலீஸ்காரர்களும் நிறுத்தப்படுவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு தனி விஷயத்தில், கோயிலின் பிரதான அலுவலகம், சாப்பாட்டு அரங்கம், தொழிலாளர் குடியிருப்பு மற்றும் உணவு நிலையங்கள் சம்பந்தப்பட்ட பழுதுபார்ப்பு பணிகளில் 40 சதவீதம் மட்டுமே முடிக்கப்பட்டுள்ளன. மீதமுள்ள மறுசீரமைப்பு பணிகள் இன்னும் நிலுவையில் உள்ளன.

ஜனவரி மாதத்தில் முன்னோடியில்லாத வகையில் ஏற்பட்ட பெரிய வெள்ளத்தால் கோயில் வளாகம் 3 மீ ஆழமுள்ள நீரில் மூழ்கியது. இழப்புகள் RM1 மில்லியனுக்கும் அதிகமாக இருக்கும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

எண்ணெய் பனை தோட்டத்தால் சூழப்பட்ட, குவாந்தான்-ஜெரண்டட் சாலையின் Km110 இல் உள்ள கோயில் அதன் வருடாந்திர ‘பங்குனி உத்திரம்’, தமிழ் நாட்காட்டியின் கடைசி மாதத்தில் கொண்டாடப்படும் பண்டிகைக்கு புகழ் பெற்றது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here