‘அல்லாஹ்’ பயன்பாட்டு வழக்கு மேல்முறையீட்டில் தலையிட விண்ணப்பிக்குமாறு மைஸ்ஸுக்கு சிலாங்கூர் சுல்தான் உத்தரவு

கிள்ளான்: கிறிஸ்தவர்கள் “அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையை மத வெளியீடுகளில் கல்வி நோக்கங்களுக்காக பயன்படுத்த அனுமதித்த உயர் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை எதிர்த்து மேல்முறையீட்டில் தலையிட விண்ணப்பிக்குமாறு சிலாங்கூர் இஸ்லாமிய மத கவுன்சிலுக்கு (மைஸ்) சுல்தான் ஷராபுதீன் இத்ரிஸ் ஷா உத்தரவிட்டுள்ளார்.

கோலாலம்பூரின் தலைசிறந்த ரோமன் கத்தோலிக்க பேராயர் மற்றும் 2014 ஆம் ஆண்டில் உள்துறை அமைச்சர் வழக்கு மற்றும் பிப்ரவரி 18,2010 அன்று வெளியிடப்பட்ட சிலாங்கூர் கட்டளை ஆகியவற்றில் பெடரல் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்போடு தனது நிலைப்பாடு ஒத்துப்போகிறது என்று சிலாங்கூர் ஆட்சியாளர் கூறினார். இஸ்லாத்தைத் தவிர்த்து மதங்களால் கடவுளைக் குறிக்கப் பயன்படுத்தக்கூடாது.

இந்த வார்த்தையை தவறாக அல்லது அவமதிக்கும் கூறுகள் இருந்தால் ‘அல்லாஹ்’ பயன்படுத்துவதைத் தடுப்பது முஸ்லிம்களின் பொறுப்பாகும். “அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையின் புனிதத்தை எல்லா நேரங்களிலும், எந்த சூழ்நிலையிலும் பாதுகாப்பது அனைத்து முஸ்லிம்களின் பொறுப்பாகும் என்பதை நான் வலியுறுத்துகிறேன் “என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

உயர்நீதிமன்ற தீர்ப்பை எதிர்த்து மத்திய அரசு மேல்முறையீடு செய்யுமாறு ஜோகூர் சுல்தான் இப்ராஹிம் இப்னி அல்மர்ஹம் சுல்தான் இஸ்கந்தரின் அழைப்பை தாம் முழுமையாக ஆதரித்ததாகவும், மற்ற மாநிலங்களின் இஸ்லாமிய மத கவுன்சிலும் இதைச் செய்யுமாறு வலியுறுத்தியதாகவும் சுல்தான் ஷராபுதீன் கூறினார்.

முஸ்லிம்களுக்கான இஸ்லாமிய மதத்தின் அடிப்படையாக இருந்த சர்வவல்லமையுள்ள கடவுளைத் தவிர வேறு எந்த இடத்திலும் “அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையை எந்த இடத்திலும் வைக்க முடியாது அல்லது பயன்படுத்த முடியாது என்றும் அவரது ராயல் ஹைனஸ் கூறியது.

“அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையின் புனிதத்தை பாதுகாப்பது தனது பொறுப்பும் கடமையும் என்று ஆட்சியாளர் கூறினார். அவர் மாநிலத்தில் இஸ்லாத்தின் தலைவராக இருந்தார்.

ஜூலை 7,1988 அன்று நிறைவேற்றப்பட்ட இஸ்லாமிய அல்லாத மதச் சட்டத்தில் வழங்கப்பட்டபடி “அல்லாஹ்” என்ற வார்த்தையைப் பயன்படுத்தக்கூடாது என்ற தடையை சிலாங்கூரில் உள்ள முஸ்லிமல்லாதவர்கள் கடைப்பிடிக்க வேண்டும். கீழ்ப்படிய வேண்டும் என்றும் சுல்தான் ஷராபுதீன் ஆணையிட்டார்.

வணிக நோக்கங்களுக்காகவும் வணிக நிறுவனங்கள் மற்றும் கட்டிடங்களுக்கு பெயரிடுவதற்கும் சட்டத்தில் கூறப்பட்டுள்ள வேறு சில சொற்களைப் பயன்படுத்துவதற்கான தடையும் இதில் அடங்கும் என்று அவர் கூறினார்.

மக்கள் ஒருவருக்கொருவர் மதங்களை மதிக்க வேண்டும் என்றும், மாநிலத்தில் ஒற்றுமையை கெடுக்கும் மத உணர்வுகளைத் தொடக்கூடாது என்றும் அவர் எப்போதும் வலியுறுத்தினார் என்று ஆட்சியாளர் வலியுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here