சிறுத்தை சுறா என்றும் அழைக்கப்படும் அரிய வகை ஜீப்ரா சுறா; உணவக மீன் தொட்டியிலா?

கோத்த கினபாலு:  ஒரு கடல் உணவகத்தில் பாதுகாக்கப்பட்ட சுறா இனங்கள் (shark)  விற்பனை செய்யப்பட்டதாக கூறப்படும் விசாரணை மற்றும் நடவடிக்கை எடுக்க சபாவில் உள்ள பாதுகாவலர்கள் அழைப்பு விடுத்துள்ளனர்.

கடல் ஆராய்ச்சி அறக்கட்டளையின் நிறுவனர் மற்றும் நிர்வாக இயக்குனர் டாக்டர் நிக் பில்ச்சர், ஜீப்ரா சுறா (Stegosoma tigrinum) மற்றும் நெப்போலியன் வ்ராஸ் உள்ளிட்ட நுகர்வு நோக்கத்திற்காக சுறாக்கள் தொட்டிகளில் வைக்கப்பட்டுள்ளதாகக் கூறினார்.

சிறுத்தை சுறா என்றும் அழைக்கப்படும் ஜீப்ரா சுறா மிகவும் அரிதான உயிரினம் என்றும் அதன் “ஆபத்தான” நிலைக்கு ஏற்ப சட்டத்தால் பாதுகாக்கப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார். உலகெங்கிலும் குறைந்து வரும் எண்ணிக்கையுடன் அழிந்துபோகும் அபாயத்தில் உள்ள உயிரினங்களின் அனைத்துலக பட்டியலில் (ஐ.யூ.சி.என்) சிவப்பு பட்டியலில் சுறா ஆபத்தானது என்று பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த அரிய வகை சுறா ஒரு உணவகத்தில் வைக்கப்படுவது வருத்தமளிக்கிறது. இது உணவாக விற்கப்படலாம் என்று நாம் புரிந்து கொள்கிறோம். இது அதிர்ச்சியளிக்கிறது டாக்டர் பில்ச்சர் கூறினார்.

இந்த வகை சுறாவை இன்னும் சபாவில் காணலாம் என்பது நம்பமுடியாதது. ஆனால் ஒருவர் இந்த முறையில் வைக்கப்படுவது வருத்தமளிக்கிறது என்று அவர் கூறினார், ஒரு விசாரணை நடத்தப்பட வேண்டும். ஐ.யூ.சி.என் ஆபத்தானது என பட்டியலிடப்பட்டிருந்தாலும், சபா பூங்காக்கள் வர்த்தக பகுதிகளுக்கு வெளியே சபாவில் எந்தவொரு உயிரினமும் சட்டத்தால் பாதுகாக்கப்படவில்லை என்று டாக்டர் பில்ச்சர் சுட்டிக்காட்டினார்.

லீப் ஸ்பைரல், ஃபாரெவர் சபா, டபிள்யுடபிள்யுஎஃப்-மலேசியா, கடல் ஆராய்ச்சி அறக்கட்டளை, ஸ்கூபா ஜன்கி சீஸ் மற்றும் சபா சுறா பாதுகாப்பு சங்கம் உள்ளிட்ட சபா சுறா மற்றும் ரே முன்முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் இந்த பிரச்சினையை எடுத்து வருவதாக அவர் கூறினார்.

ஆனால் இப்போதைக்கு, சுறா மற்றும் வ்ராஸின் நலனைக் கவனிக்க அதிகாரிகள் தகுந்த நடவடிக்கை எடுப்பார்கள் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். உணவகத்தில் உள்ள காட்சி உலகளாவிய சமூக ஊடக மேடையில் சபாவை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதை நாங்கள் காண விரும்புவதில்லை என்று அவர் மேலும் கூறினார். இது குறித்து விசாரணை நடத்த அழைப்பு விடுப்பதாக மாநில வேளாண்மை மற்றும் மீன்வளத்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ டாக்டர் ஜெஃப்ரி கிட்டிங்கன் தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here