கோவிட் -19 நெருக்கடி தொடர்பாக HKL மருத்துவர்கள் சிவப்புக் கொடியை உயர்த்தினர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: மருத்துவமனையின் திறன் அதன் எல்லைக்கு அப்பால் நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளதால்,  கோலாலம்பூர் மருத்துவமனை (HKL) மருத்துவர்கள் சிகிச்சை மற்றும் இருதய புத்துயிர் பெறுதல் (சிபிஆர்) ஆகியவற்றை நோயாளிகளுக்கு தரையில் செய்து வருகின்றனர்.

கோவிட் -19 நிலைமை குறித்து எச்சரிக்கை எழுப்பிய ஒரு மருத்துவர், இன்ஸ்டாகிராம் பதிவில், எச்.கே.எல் இன் அவசர சிகிச்சை பிரிவில் நோயாளிகளின் வருகைக்கு இடமளிக்க போதுமான படுக்கைகள் மற்றும் கேன்வாஸ் இல்லை என்று கூறினார்.

மருத்துவமனையின் எட்டு வார்டுகள் அனைத்தும் நிரம்பியுள்ளன. அனைவருக்கும் போதுமான வென்டிலேட்டர்கள் இல்லை என்றும், சில மருத்துவ அதிகாரிகள் முதலில் வென்டிலேட்டர்கள் யாருக்கு வழங்கப்பட வேண்டும் என்பதை தீர்மானிப்பதன் மூலம் “கடவுளாக ஆகின்றனர்” என்றும் கூறினார்.

மருத்துவமனை சுங்கை பூலோவும் திறனை மீறியுள்ளதாகவும், பரிந்துரைகளை ஏற்கவில்லை என்றும், இது வயதான பராமரிப்பு தேவைப்படும் நோயாளிகளுக்கு மட்டும் சிகிச்சை வழங்கப்பட்டு வருவதாகவும்  அவர்கள் கூறினர்.

மற்றொரு மருத்துவ அதிகாரி சுவாசிக்க சிரமப்பட்ட ஒரு நோயாளியைக் காப்பாற்ற தரையில் ஒரு நடைமுறை மேற்கொள்ளப்பட வேண்டும் என்று நினைவு கூர்ந்தார். இந்த போர் உண்மையில் வெகுதூரம் சென்றுவிட்டது. மக்கள் ஒவ்வொரு நாளும் இறந்து கொண்டிருக்கிறார்கள்.யார் முதலில் செல்ல வேண்டும் என்பதைப் பார்ப்பது மற்றும் தீர்மானிப்பது மிகவும் வருத்தமளிக்கிறது என்று அவர்கள் கூறினர்.

“நாங்கள் ஏற்கனவே நம்பிக்கையற்றவர்களாக இருக்கும்போது மக்கள் தங்கள் குடும்ப உறுப்பினர்களைக் காப்பாற்ற உதவி கேட்கிறார்கள். நாங்கள் எங்களால் முடிந்ததை மட்டுமே செய்ய முடியும், ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக எங்களிடம் உள்ளவற்றை வைத்து சிறந்ததை செய்ய முடியாமல் போகிறது.

படுக்கைகள் இல்லாததால் சக்கர நாற்காலிகளில் அமர்ந்திருக்கும் போது நோயாளிகள் சிகிச்சைக்காக காத்திருக்க வேண்டியிருந்தது என்று எச்.கே.எல் மருத்துவரும் ஒரு இன்ஸ்டாகிராம் பயனர் கூறினார். அவசர சிகிச்சைப் பிரிவில் 111 நோயாளிகள் சிக்கித் தவிக்கின்றனர் ஏனெனில் வார்டுகள் நிரம்பியுள்ளன, இதில் 15 பேருக்கு வெண்டிலேட்டர் ஆதரவும்  மற்றும் 40 பேர் நேர்மறையானவர்கள் (கோவிட் -19 க்கு).

சில நோயாளிகள் ஆக்ஸிஜனை மற்றவர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்ள வேண்டும், ஏனென்றால் அனைவருக்கும் பூர்த்தி செய்ய போதுமான ஆக்ஸிஜன் தொட்டிகள் இல்லை. கிள்ளானில் உள்ள  தெங்கு அம்புவான் ரஹிமா மருத்துவமனை (HTAR) இதைவிட மோசமாக உள்ளது, ”என்று அவர் கூறினார். அங்கு ஒரு மருத்துவரை மேற்கோள் காட்டி.

மற்றொரு எச்.கே.எல் மருத்துவர் சமூக ஊடக இடுகையின் நம்பகத்தன்மை குறித்து யாரையும் கேள்வி கேட்கத் தேவையில்லை என்று கூறினார். ஏனெனில் “பதில் ஏற்கனவே உள்ளது”. இத்தகைய கடுமையான சூழ்நிலைகளை எதிர்கொள்ளும் ஒரே அரசு மருத்துவமனை எச்.கே.எல் மட்டுமல்ல என்று மருத்துவர்கள் மேலும் தெரிவித்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here