கோவிட் தொற்றினால் கணவரை இழந்தேன்; இறுதி சடங்கிற்கும் பணமில்லை- இரு குழந்தைகளின் தாயான கெளசல்யா மூர்த்தி வேதனை

கிள்ளான்: கோவிட்  தொற்றினால்  குடும்பங்கள் எவ்வாறு சிரமத்தை எதிர்கொள்கின்றனர் என்பதற்கு கெளசல்யா  மூர்த்தி  எதிர் நோக்கிய பிரச்சினைகள் மிகவும் வேதனையானது.  கெளசல்யா தனது கணவரை கோவிட் -19 தொற்றின் காரணமாக ஒரு வாரத்திற்கு முன்பு இழந்தார்.

கிள்ளான் மருத்துவமனையில் அவள் காத்திருப்பது வீணானது. ஏனென்றால் அவர் சரிந்து விழுந்து அங்கு சிகிச்சை பெறும்போது கணவர் இறந்ததால் அவரைப் பார்க்க முடியவில்லை. தனது இரண்டு இளம் குழந்தைகளுடன் வீடு திரும்பிய பிறகு, காய்ச்சல் போன்ற அறிகுறிகள் இருப்பதை உணர்ந்தார்.

ஒரு நாள் கழித்து, தாமான் சி லியுங்கைச் சேர்ந்த 40 வயதான கெளசல்யா மூச்சுத் திணறலை அனுபவிக்கத் தொடங்கினார். அவர் 999 ஐ அழைத்தார், மேலும் கோவிட் -19 க்கு இன்னும் சோதனை செய்யப்படவில்லை. ஆனால் பலவீனமாக இருப்பதாக அவர்களிடம் கூறினார். அவளை மருத்துவமனைக்கு அழைத்துச் செல்ல ஆம்புலன்ஸ் இல்லை என்று  மறுமுனையில் இருந்த நபர் கூறினார்.

விஷயங்களை மோசமாக்குவதற்கு, ஒரு காரில் இரண்டு பேர் மட்டுமே அனுமதிக்கப்பட்டதால், மூன்று மற்றும் 10 வயதுடைய தனது குழந்தைகளைப் பராமரிக்க யாரும் இல்லை என்பதால் என்னால் ஒரு இ-ஹெயிலிங் சவாரி செய்ய முடியவில்லை.

கெளசல்யாவின் உறவினர்கள் உதவிக்காக கிள்ளான் மருத்துவமனை மற்றும் சுகாதார கிளினிக்குகளை அழைத்து செல்ல முயன்றனர். ஆனால் அதிகமான தொற்று சம்பவம் இருப்பதாகவும் அவர்களால் உதவ முடியவில்லை என்றும் கூறப்பட்டது.

பின்னர் கணவரின் இறுதி சடங்கிற்கு 2,600 வெள்ளி தேவை  என்று தொலைபேசி அழைப்பு வந்தது. கணவர் வினோத்குமார் சின்னசாமி, 40, புக்கிட் திங்கியின் ஆடம்பர வீட்டுப் பகுதியில் பாதுகாப்பு காவலராக குறைந்தபட்ச ஊதியம் பணிபுரிந்து வந்ததால், அவரால் பணம் கொடுக்க முடியாது.

“நான் எல்லாவற்றையும் முயற்சித்தேன். கிராப் எடுக்க முடியாது. என் குழந்தைகளை இங்கே தனியாக விட்டுவிடுவது எப்படி? நான் என் குழந்தைகளைப் பற்றி கவலைப்படுகிறேன். மருத்துவமனையில் ஒரு பையன் என்னிடம் ‘மன்னிக்கவும் போதுமான ஆம்புலன்ஸ் இல்லை’ என்று கூறினார். நான் இறக்கப்போகிறேன் என்று நினைக்கிறேன். என்று கூறினார்.

கிள்ளான் பிரதான மருத்துவமனையான தெங்கு அம்புவான் ரஹிமா மருத்துவமனை (HTAR) கோவிட் தொற்றினால் திணறி வருகிறது. அவசரசிகிச்சையின் பெறும் பகுதியின்  மடிக்கக்கூடிய படுக்கைகள் வைக்கப்பட்டுள்ளன. கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சார்லஸ் சந்தியாகோ கெளசல்யாவை மருத்துவமனைக்கு செல்ல ஏற்பாடு செய்தார். அதே நேரம் நேற்று, 40 வயதில் இருந்த நபர் மதியம் 3 மணியளவில் சுவாசக் கோளாறால் இறந்தார். அவர் இறந்துவிட்டதாக அறிவிக்க இரவு 7 மணிக்கு மட்டுமே துணை மருத்துவர்களும் வந்தார்கள். இப்போது, ​​முழு குடும்பத்திற்கும் கோவிட் உள்ளது என்றார்.

ஒரே இக்கட்டான நிலையில் குறைந்தது ஆறு குடும்பங்களைப் பற்றி தான் கேள்விப்பட்டதாகவும், கோவிட் -19 ஆல் பாதிக்கப்பட்ட முழு குடும்பங்களின் கவலைக்குரிய போக்கைக் காண்கிறேன் என்றும் சார்லஸ் கூறினார்.

கிள்ளான் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளில் 1.5 மில்லியன் மக்கள் தொகை இருப்பதால், தடுப்பூசி விகிதம் பரிதாபகரமானது மற்றும் ஆம்புலன்ஸ் இல்லாதது விஷயங்களை மோசமாக்கியது என்று அவர் கூறினார். ஒரு சில குடும்பங்களை மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்ல உதவ ஏற்பாடு செய்ய முடியும் என்றாலும், உதவிக்கு வந்த 30 க்கும் மேற்பட்ட குடும்பங்களுக்கு உதவ முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

சுகாதார அமைச்சர் அதிக ஆம்புலன்ஸ் செலவழிக்க வேண்டும் மற்றும் குறைந்தது 30 நிமிடங்களுக்குள் துணை மருத்துவர்கள் வரக்கூடிய விரைவான அமைப்பில் பணியாற்ற வேண்டும். அவசரமாக, சரியான முறையில் ஒரு முறை இருக்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here