மத்திய அரசியலமைப்பு மற்றும் சட்டவிதிகளின் படியே அவசர கால பிரகடனம் நீக்கப்பட்டது என்கிறது பிரதமர் துறை அலுவலகம்

கோலாலம்பூர்: அவசரகால கட்டளைகளை ரத்து செய்வது தொடர்பான நடவடிக்கை சரியானது என்றும், மத்திய அரசியலமைப்பு மற்றும் சட்ட விதிகளின்படி உள்ளது என்று பிரதமர் அலுவலகம் (பி.எம்.ஓ) தெரிவித்துள்ளது.

செவ்வாயன்று (ஜூலை 29) ஒரு அறிக்கையில், பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் தனது கடமைகள் அனைத்தையும் நிறைவேற்றுவதில், அரசியலமைப்பு மற்றும் சட்டத்தின் அடிப்படையில் செயல்பட்டுள்ளதாக  அது கூறியுள்ளது.

எனவே, பிரதமர் மக்களை அமைதியாக இருக்க அறிவுறுத்தினார். இந்த பிரச்சினை அரசியலமைப்பு மற்றும் சட்டத்தின் அடிப்படையில் தீர்க்கப்படும் என்று PMO கூறியது.

இஸ்தானா நெகாரா வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையைத் தொடர்ந்து, மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா தனது அனுமதியின்றி ஆறு அவசர கட்டளைகளை ரத்து செய்வதற்கான அரசாங்கத்தின் முடிவில் பெரும் ஏமாற்றத்தை வெளிப்படுத்தியதாகக் கூறினார். முன்னதாக ஒரு அறிக்கையில், கட்டளைகளை ரத்து செய்வது அரசாங்கத்தால் நாடாளுமன்றத்தில் முன்வைக்கப்படவில்லை என்றும் மன்னர் அதிருப்தி தெரிவித்தார்.

ஜூன் 16 ஆம் தேதி நடைபெற்ற சிறப்புக் கூட்டத்தின் போது வெளிப்படுத்தியபடி மாமன்னர் மற்றும் மலாய் ஆட்சியாளர்களின் கருத்துக்களை நிலைநிறுத்த அரசாங்கம் உறுதியுடன் இருப்பதாக PMO கூறியது. ஆகஸ்ட் 1 க்கு அப்பால் அவசரநிலை நீட்டிக்கப்படக்கூடாது என்றும் நாடாளுமன்றம் மீண்டும் கூட்டப்பட வேண்டும் என்றும் குறிப்பிட்டுள்ளது.

கருத்துக்களின் அடிப்படையில், சிறப்பு நாடாளுமன்ற அமர்வை ஜூலை 26 முதல் நடத்த அரசாங்கம் முடிவு செய்திருந்தது. சிறப்பு நாடாளுமன்ற அமர்வுக்கான தயாரிப்பாக, ஜூலை 21 அன்று அமைச்சரவை விரிவான கலந்துரையாடலை நடத்தி பல முடிவுகளை எடுத்தது என்று பிரதமர் அலுவலகம் தெரிவித்தது.

முதலாவதாக, சிறப்பு நாடாளுமன்ற அமர்வு மன்னரின் ஒப்புதலைப் பெற்றது. இரண்டாவதாக, ஆகஸ்ட் 1, 2021 இல் முடிவடைந்த பின்னர் அவசரகால நீட்டிப்பை அறிவிக்க அமைச்சரவை மன்னருக்கு அறிவுறுத்தாது. மூன்றாவதாக, அவசரநிலை நீட்டிக்கப்படாததால், அவசர காலம் முழுவதும் பிரகடனப்படுத்தப்பட்ட அனைத்து அவசர கட்டளைகளையும் ரத்து செய்யுமாறு மன்னருக்கு ஆலோசனை வழங்க அமைச்சரவை முடிவு செய்தது என்று PMO கூறியது.

இந்த முடிவுகளைத் தொடர்ந்து, பி.எம்.ஓ, ஜூலை 22 அன்று, அவசர கால பிரகடனத்தை (திரும்பப்பெறுதல்) கட்டளை 2021 இன் வரைவைப் பெற்றது. இது அட்டர்னி ஜெனரல் சேம்பர்ஸ் (ஏஜிசி) தயாரித்தது.

மாமன்னர் அறிவித்த அனைத்து அவசர கட்டளைகளும் 2021 ஜூலை 21 முதல் ரத்து செய்யப்படும் என்று இந்த உத்தரவு வழங்குகிறது என்று அது கூறியுள்ளது. அவசரகால கட்டளைகள் ரத்து செய்யப்படுவதற்கும், மன்னரிடமிருந்து ஒப்புதலைப் பெறுவதற்கும் அமைச்சரவையின் ஆலோசனையை தெரிவிக்க பிரதமர் ஒரு கடிதத்தை ஜூலை 23 அன்று மாமன்னருக்கு வழங்கியிருந்தார் என்று PMO தெரிவித்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here