மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாடுகளில் பிறந்த குழந்தைகள் குடியுரிமைக்கு தகுதியானவர்கள்: உயர் நீதிமன்றம் தீர்ப்பு

மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாடுகளில் பிறந்த குழந்தைகள் குடியுரிமைக்கு தகுதியானவர்கள். மலேசியத் தாய்மார்கள் வெளிநாட்டினருடன் திருமணம் செய்து கொண்டு  பிறந்த குழந்தைகளுக்கு தானாகவே மலேசிய குடியுரிமை  வழங்க முடியும். கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 4 (1) (b) மற்றும் இரண்டாவது அட்டவணை, பகுதி II, பிரிவு 1 (b), குடியுரிமை உரிமைகள் தொடர்பானது. கட்டுரை 8 க்கு இணங்க  வேண்டும் (2), இது பாலின அடிப்படையில் பாகுபாட்டை தடை செய்கிறது என்று உயர்நீதி மன்றம் இன்று (செப்.9) அறிவித்தது.

உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி அக்தர் தாஹிர், ‘தாய்’ என்ற வார்த்தையை தாய்மார்கள் சேர்த்து படிக்க வேண்டும் என்றும், சட்டத்தின் மூலம் அவர்களின் குழந்தைகளுக்கு குடியுரிமை வழங்க வேண்டும் என்றும் தீர்ப்பளித்தார். நீதிபதி அக்தர், கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் உணர்வை நிலைநிறுத்துவதற்கும் நீதியை உறுதி செய்வதற்கும் சட்டங்களை விளக்குவதற்கு நீதிமன்றங்களுக்கு அதிகாரம் உள்ளது.

இந்த வழக்கு கொள்கையை மாற்ற முற்படவில்லை. மாறாக வாதிகளின் குறைகளுக்கு தீர்வு காணும் வகையில் தற்போதுள்ள சட்டத்தைப் பயன்படுத்துவதாக அவர் கூறினார். வாதிகளின் குறைகள் உண்மையானவை … பாகுபாடு வெளிப்படையானது என்று அவர் தனது முடிவைப் படித்தார்.

வழக்கறிஞர் டத்தோ குர்தியல் சிங் நிஜார், 2001 ஆம் ஆண்டு சட்டத்தில் திருத்தம் செய்த நாடாளுமன்றத்தின் நோக்கத்தை நிறைவேற்றுவதாக கூறினார் (கட்டுரை 8) பெண்களுக்கு பாகுபாடு இருக்காது என்பதற்கு உத்தரவாதம் அளிக்கிறது. மேலும் இது குடும்ப அமைப்பையும் பாதுகாக்கிறது. இதனால் மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகள் சட்டத்தின் செயல்பாட்டின் மூலம் குடிமக்களாக அங்கீகரிக்கப்படுகின்றனர்.

Family Frontiers தலைவர் சூரி கெம்பே, இந்த முடிவுக்கு நன்றி தெரிவிப்பதாகவும், பாதிக்கப்பட்ட தாய்மார்களுக்கு இது ஒரு பெரிய நிவாரணம் என்றார். ஏனெனில் இந்த தீர்ப்பு வழக்கில் நேரடியாக சம்பந்தப்பட்ட தாய்மார்களுக்கு மட்டுமல்ல, இதேபோல் பாதிக்கப்பட்ட அனைத்து மலேசிய தாய்மார்களுக்கும் பொருந்தும்.

“இந்தத் தீர்ப்பானது மலேசியப் பெண்களின் சமத்துவத்தை அங்கீகரிக்கிறது. மேலும் ஒரு சமத்துவமான மற்றும் மலேசியாவுக்கு ஒரு படி மேலே செல்கிறது” என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

 வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கு தானியங்கி மலேசிய குடியுரிமை வழங்கப்பட வேண்டும் என்று கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 18 ஆம் தேதி, சூரி மற்றும் ஆறு  மலேசிய தாய்மார்களை உள்ளடக்கிய பிரிவு 8 (2) உடன் பிரிவு 1 (b) மற்றும் பிரிவு 1 (c) ஆகியவற்றை இணக்கமாக வாசிக்க வேண்டும் என்ற அறிவிப்பு உட்பட  குறிப்பிட்ட நீதிமன்ற உத்தரவுகளைக் கோரி வழக்குத் தாக்கல் செய்தனர்.

தேசிய பதிவுத் துறை, குடிவரவுத் துறை மற்றும் மலேசியத் தூதரகங்கள் உள்ளிட்ட அனைத்து தொடர்புடைய அரசு நிறுவனங்களுக்கும் மலேசியத் தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கான குடியுரிமை ஆவணங்களை (பாஸ்போர்ட் மற்றும் அடையாள அட்டை உட்பட) வழங்குமாறு இந்த குழு கோரியது.

ஒரு மலேசியரின் குழந்தை வெளிநாட்டில் பிறந்தாலும் தானாகவே தனது குடியுரிமையை வழங்க முடியும் – அவர் பிறப்பை பதிவு செய்ய வேண்டும் மற்றும் முறைகளைத் தீர்ப்பதற்கு சுமார் மூன்று நாட்கள் ஆகும்.

முன்னதாக, மலேசிய தாய்மார்கள் வெளிநாட்டு வாழ்க்கைத் துணைவர்களுடன் மலேசியாவுக்கு வெளியே பிறந்த குழந்தைகளுக்கு தானாகவே குடியுரிமை வழங்க முடியவில்லை. அவர்கள் குழந்தையின் குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பிக்க வேண்டும், விண்ணப்பம் தோல்வியுற்றால் மீண்டும் விண்ணப்பிக்க வேண்டும்.

தற்போது உலகின் 25 நாடுகளில் ஆண்களுக்கு சமமான அடிப்படையில் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு தேசிய உரிமையை மறுக்கும் நாடுகளில் மலேசியாவும் அடங்கும். அதே போல் உலகின் 50 நாடுகளில்  பெண்கள் தங்கள் துணைவர்களுக்கு  சம உரிமையை மறுக்கும் நாடாக மலேசியாவும் உள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here