மீன்வளத் துறை: போர்ட்டிக்சனில் 32 ஹாக்ஸ்பில் ஆமைகள் மீட்கப்பட்டன

போர்ட்டிக்சன் பத்து 4 கடற்கரையின் நடைபாதையில் பொதுமக்கள்  கண்டு கூறியதை கொண்டு மொத்தமாக 32 குட்டி ஆமைகள் மீட்கப்பட்டன.

நெகிரி செம்பிலான் மீன்வளத் துறை இயக்குனர் ஹலிமி அபு ஹனிப், வெள்ளிக்கிழமை (செப்டம்பர் 10) அதிகாலை 2 மணியளவில் அந்த இடத்தை கடந்து சென்ற ஜெஸ்ரல் பெரேரா மற்றும் அவரது நண்பர்களால் குஞ்சுகள் மீட்கப்பட்டதாக கூறினார்.

விலங்குகளின் பாதுகாப்பு குறித்த அவர்களின் அக்கறை காரணமாக, அவர்கள் குஞ்சுகளை விரைவாக மீட்டு கடலில் விடுவித்தனர். இந்த சம்பவம் சிவில் பாதுகாப்பு படை மற்றும் எங்கள் துறைக்கும் தெரிவிக்கப்பட்டது.

அறிக்கையைத் தொடர்ந்து, போர்ட்டிக்சன் அலங்கார மீன் மையம் மற்றும் சிவில் பாதுகாப்புப் படையைச் சேர்ந்த ஒரு குழு மீதமுள்ள இளம் ஆமைகளைக் கண்டுபிடித்து மற்றொரு குஞ்சுகளை வெற்றிகரமாக மீட்டது என்று சனிக்கிழமை (செப்டம்பர் 11) தொடர்பு கொண்டபோது அவர் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் மாதத்தில் பாகன் பினாங் கடற்கரையில் முதல் நிகழ்வுக்குப் பிறகு போர்ட் டிக்சனில் நடந்த இரண்டாவது சம்பவம் இது என்றும், ஜெஸ்ரெல் மற்றும் அவரது நண்பர்களின் விரைவான நடவடிக்கைக்கு ஹலிமி நன்றி தெரிவித்தார்.

கடல் ஆமைகள் தண்ணீருக்கு செல்லும் முன் இரவில் குஞ்சு பொரிக்கும் என்று அவர் விளக்கினார். இருப்பினும், ஆமை குட்டிகள் அதிக அச்சுறுத்தல்களை எதிர்கொண்டன, குறிப்பாக போர்ட் டிக்சன் கடற்கரையில், அந்த பகுதி சுற்றுலாத் தலமாக இருந்ததால் அவை வாகனங்கள் அல்லது மனிதர்களால் நசுக்கப்படலாம்.

குழந்தை ஆமைகள் நாய்கள் மற்றும் பறவைகளால் உண்ணப்படும் அல்லது பொறுப்பற்ற மக்களால் சேகரிக்கப்படும் அபாயத்தையும் எதிர்கொள்கின்றன என்று அவர் கூறினார்.

அழிந்து வரும் இனங்கள் மாநிலத்தின் மீன்வளம் (ஆமைகள் மற்றும் ஆமை முட்டைகள்) விதிகள் 1976 மற்றும் மீன்வள சட்டம் 1985 ஆகியவற்றின் கீழ் பாதுகாக்கப்பட்டுள்ளதாக அவர் மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், போர்ட் டிக்சன் அலங்கார மீன் மையத்தின் தலைவர் டோரீன் வீ சீவ் லீன், இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை வரை போர்ட்டிக்சனைச் சுற்றியுள்ள பல கடற்கரைகளில் மொத்தம் 540 குழந்தை பச்சை மற்றும் பருந்து ஆமைகள் கடலில் விடப்பட்டதாகக் கூறினார்.

வெளியீடு ஒரு நாள் பச்சை மற்றும் பருந்து ஆமை தரையிறக்கங்களின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here