தக்கியுத்தீன்: யானில் திடீர் வெள்ளம் கடவுளின் செயல், சட்டவிரோதமாக மர வெட்டுதலால் அல்ல

கெடாவில் உள்ள குனுங் ஜெராய், யான் அருகே கடந்த மாதத்தில் ஏற்பட்ட திடீர் வெள்ளம் இயற்கை பேரழிவாகும். சட்டவிரோத மரக்கட்டைகளால் ஏற்பட்டதல்ல என்று டத்தோஸ்ரீ தக்கியுதீன் ஹாசன் கூறுகிறார். ‘இது கடவுளின் செயல்’ என்று எரிசக்தி மற்றும் இயற்கை வள அமைச்சர் இன்று (செப்டம்பர் 20) கேள்வி நேரத்தில் சபரி அசித் (பாஸ்-ஜெராய்) யின் துணை கேள்விக்கு பதிலளித்தார்.

ஆகஸ்ட் 18 திடீர் வெள்ளத்தால் அழிக்கப்பட்ட குனுங் ஜெராய் மலைக்கு செல்லும் சாலைகளில் காடுகளை நிலைத்திருக்க அமைச்சகம் என்ன நடவடிக்கைகள் எடுத்து வருகிறது என்று சபரி கேட்டிருந்தார். வெள்ளம் மற்றும் நிலச்சரிவுகள் குனுங் ஜெராய் அருகே உள்ள நீர்வீழ்ச்சி பகுதியில் மேல்நோக்கிய நீர் எழுச்சியால் நடந்தது என்று கூறப்படுகிறது.

எதிர்க்கட்சித் தலைவர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் தலையிட எழுந்து, “மக்களின் பேராசை காரணமாக நாம் கடவுளின் மீது குற்றம் சாட்ட முடியாது. இது ஒரு முன்னாள் வேலை அமைச்சர் கூறுவது போல் இருக்கிறது. அவர் இதுபோன்ற சம்பவங்களை கடவுளின் செயல் என்று அழைப்பார். பேராசை கொண்ட மனிதர்கள் மற்றும் இயற்கையை அழிப்பதன் மூலம் கடவுளின் செயல் என்று உங்களுக்கு எப்படி தெரியும்?” என்று அன்வர் கேட்டார்.

அக்டோபர் 22, 2018 அன்று கெடா சுல்தான் சல்லேஹுத்தீன் இப்னி அல்மர்ஹும் சுல்தான் பட்லிஷாவின் 29 ஆவது சுல்தான் முடிசூட்டுதலுடன் இணைந்து ஜெராய் ஜியோபார்க் கீழ் அமைந்துள்ள இப்பகுதி ஒரு தேசிய ஜியோபார்க் என அறிவிக்கப்பட்டது என்று தக்கியுதீன் பதிலளித்தார்.

ஜியோபார்க் என்ற அந்தஸ்தின் அடிப்படையில், (அங்கு) எந்தவிதமான பதிவு நடவடிக்கையும் இல்லை. ஜெராய் 106,000 ஹெக்டேர் பரப்பளவில், உலு முடா வனத்துறையின் கீழ் அமைந்துள்ளது என்பதை நான் தெளிவாகக் கூற விரும்புகிறேன். மொத்தத்தில், 12% ஒரு பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதி, 88% பதிவு செய்ய பயன்படுத்தப்படலாம்.

கெடா மாநில அரசிடமிருந்து கடந்த மூன்று வருடங்களாக அங்கு புதிய மரம் வெட்டுதல் உரிமங்கள் வழங்கப்படவில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்தினேன். 2014 முதல் 2019 வரை, கெடாவில் உள்ள நிரந்தர வனப்பகுதியின் பல்வேறு பகுதிகளில் மொத்தமாக 25,000 ஹெக்டேர் அங்கீகரிக்கப்பட்டு உரிமம் பெற்றது.

ஆனால் உலு மூடா நிரந்தர வனப்பகுதிக்கு, மரம் வெட்டுதல் நடைபெறவில்லை என்று அவர் கூறினார். அந்த பகுதிக்கு நான் சென்று கவனித்தபடி, நீரின் வேகத்தால் மரங்கள் வேரோடு சாய்த்ததாக தக்கியுத்தீன் கூறினார். எனவே ஜெராய் பகுதியில் மரக்கட்டை இல்லை. அதனால்தான் இது கடவுளின் செயல் என்று நான் சொன்னேன்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

அவர் தனது அமைச்சகம் ஜெராய் ஜியோபார்க் பகுதியில் ஒரு வன மறுசீரமைப்பு திட்டத்தை மத்திய அரசிடமிருந்து RM75 மில்லியன் ஒதுக்கீடு செய்யும் என்று குறிப்பிட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here