சமிஞ்சை விளக்கை மீறுபவர்களுக்கு எதிராக ஓஃப்ஸ் மேரா சோதனை நடவடிக்கை

போக்குவரத்து சமிஞ்சை விளக்கினை மீறுபவர்களுக்கு குறிப்பாக உணவு விநியோக சவாரி செய்பவர்களிடையே எதிராக நடவடிக்கை மேற்கொள்ள சாலை போக்குவரத்து துறையின் (JPJ) நாடு தழுவிய நடவடிக்கையான Op Merah சோதனை தொடங்கப்பட்டுள்ளது. JPJ துணை இயக்குநர் ஜெனரல் (திட்டமிடல் மற்றும் செயல்பாடுகள்) Aedy Fadly Ramli இந்த சாலை குற்றம் மற்ற சாலை பயனர்களின் பாதுகாப்பை உள்ளடக்கியதால் தீவிரமாக கருதுவதாக கூறினார்.

2019 ஆம் ஆண்டில் போக்குவரத்து சமிஞ்சை மீறல்களுக்கான தேசிய அளவிலான பதிவு 22,656 வழக்குகள் ஆகும். 2020 ஆம் ஆண்டில் இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவு (MCO) காரணமாக இந்த எண்ணிக்கை 12,764 வழக்குகளாகக் குறைந்தது. தெரெங்கானுவில், இந்த ஆகஸ்ட் மாதத்தில்  பதிவு செய்யப்பட்ட 476 வழக்குகளில் சமிஞ்சை விளக்கு மீறல்  இரண்டாவது மிக பெரிய குற்றம் என்று தெரிவித்தார்.

சாலைப் போக்குவரத்துச் சட்டம் (APJ) 1987 இன் பிரிவு 79 இன் கீழ், சிவப்பு விளக்கு குற்றத்திற்காக ஒரு சம்மன் வழங்கப்படலாம். இது அதிகபட்சமாக RM300 கூட்டுத்தொகை அபராதம் மற்றும் RM2,000 க்கு மிகாமல் நீதிமன்ற அபராதம் ஆகியவற்றை வழங்குகிறது.

கார் வார்பட்டை (சீட் பெல்ட்) அல்லது ஹெல்மெட் அணியாதது, வாகனம் ஓட்டும் போது கைபேசி  பயன்படுத்துவது, இரட்டை கோடுகளில் முந்திச் செல்வது, போக்குவரத்து வரிசையில் முந்துதல் மற்றும் அவசர பாதையில் வாகனம் ஓட்டுதல் ஆகியவை மற்ற குற்றங்களில் அடங்கும் என்று அவர் கூறினார். போக்குவரத்து சமிஞ்சை குற்றங்களை கண்டறிய JPJ க்கு உதவ, குறிப்பாக மோதல்கள் அடிக்கடி நிகழும் சந்திப்புகளில்  கண்காணிப்பு கேமராக்களை நிறுவுமாறு அவர் உள்ளூர் அதிகாரிகளுக்கு அறிவுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here