மலிவு விலை மதுபானம் அருந்தி 22 நாட்களில் 33 பேர் பலி

மலிவு விலை மதுபானம் அருந்தியதால் செப்.9 ஆம் தேதி முதல் 30ஆம் தேதி வரை 33 பேர் பலியாகி இருப்பதை தொடர்ந்து வீட்டிலேயே தயாரிக்கப்படும் மலிவு விலை மதுபானம் அருந்துவதை தவிர்க்குமாறு சுகாதார அமைச்சகம் எச்சரித்துள்ளது.

ஒரு அறிக்கையில், சுகாதார தலைமை இயக்குநர்  டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா, இந்த காலப்பகுதியில் 55 மெத்தனால் விஷத்தால் இறப்பு ஏற்பட்டதாக கூறினார்.

சிலாங்கூர் (25), பேராக் (13), பகாங் (5), பினாங்கு (6), ஜோகூர் (1) மற்றும் நெகிரி செம்பிலான் (1) மற்றும் கோலாலம்பூரிலிருந்தும் மேலும் நான்கு மாநிலங்களில் இருந்து வழக்குகள் வந்தன.

இறந்தவர்களில் 18 பேர் மலேசியர்கள், ஏழு பேர் மியான்மரைச் சேர்ந்தவர்கள், ஐந்து இந்தியர்கள் மற்றும் மூன்று பேர் நேபாளத்தைச் சேர்ந்தவர்கள்.

மருத்துவமனையில் இருந்து 7 பேர் டிஸ்சார்ஜ் செய்யப்பட்டுள்ளனர், 15 பேர் இன்னும் சிகிச்சை பெற்று வருகின்றனர், அவர்களில் 12 பேர் தீவிர சிகிச்சை பிரிவில் உள்ளனர். அவர்கள் அனைவரும் ஒரே இடத்தில் இருந்து பானங்களை அருந்தினார்களா என்பது தெரியவில்லை.

மதுபானங்களுக்கான அபூரண வடிகட்டுதல் செயல்முறையின் விளைவாக அல்லது குடிப்பதற்கு முன் மெத்தனால் மதுபானங்களுடன் கலப்பதால் மெத்தனால் நச்சு அளவுகளில் இருக்க முடியும் என்று நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

மெத்தனால் விஷம் பொதுவாக சட்டவிரோதமாக தயாரிக்கப்பட்ட மதுபானங்களுடன் தொடர்புடையது. ஏனெனில் மெத்தனால் பொதுவாக எத்தனாலுக்கு மாற்றாக பானத்தில் கலக்கப்படுகிறது. “எத்தனால் விட மெத்தனால் மலிவானது.”

மெத்தனால் இருப்பதாக சந்தேகிக்கப்படும் எந்த பானங்களையும் உட்கொள்ள வேண்டாம் என்றும், அவர்கள் வாங்கிய பானங்களில் உற்பத்தியாளர், விநியோகஸ்தர் அல்லது இறக்குமதியாளர் மற்றும் அவற்றில் உள்ள பொருட்கள் பற்றிய சரியான தகவல்கள் இருப்பதை உறுதி செய்யவும் நூர் ஹிஷாம் பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தினார்.

அவர்கள் வீட்டில் தயாரிக்கப்பட்ட மற்றும் மலிவான விலையில் விற்கப்படும் மதுபானங்களை உட்கொள்வதைத் தவிர்க்க வேண்டும். ஆல்கஹால் இல்லாமல் ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை முறையை பின்பற்றுவது நல்லது.

மெத்தனால் விஷத்தின் அறிகுறிகளில் வயிற்று வலி, குமட்டல், வாந்தி, தலைவலி மற்றும் ஐந்து நாட்களுக்குள் மங்கலான பார்வை ஆகியவை அடங்கும். மெத்தனால் விஷத்தால் பாதிக்கப்படுவதாக சந்தேகிக்கப்படுவோர் உடனடியாக அருகில் உள்ள சுகாதார நிலையத்திற்கு கொண்டு வரப்பட வேண்டும்.

உணவுச் சட்டம் 1984 இன் பிரிவு 13 இன் கீழ், விஷம், தீங்கு விளைவிக்கும் அல்லது தீங்கு விளைவிக்கும் பொருளைக் கொண்ட உணவுப் பொருளைத் தயாரித்த அல்லது விற்கும் எவருக்கும் 100,000 வெள்ளி வரை அபராதம் அல்லது 10 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here