சரவாக் மாநில சட்டமன்றம் நாளை கலைக்கப்படுகிறதா?

கூச்சிங்:  சரவாக் மாநில சட்டமன்றம் (DUN)  12 ஆவது மாநில தேர்தலுக்கு வழி வகுக்க இன்று விவாதிக்கப்பட்டு நாளை சட்டமன்றம் கலைக்கப்படுமா? நவம்பரில் ஒரு மாநிலத் தேர்தல் பற்றிய பேச்சு வேகம் பெறுகையில், நம்பகமான வட்டாரங்கள் தி போர்னியோ போஸ்ட்டுக்கு நாளை கலைப்பது ஒரு உண்மையான சாத்தியம் என்று கூறியுள்ளன.

மலாக்கா திடீர் தேர்தலுக்கு ஒரு வாரத்திற்குப் பிறகு நவம்பர் 27 அன்று தேர்தல் நடைபெறும் என்றும், நவம்பர் 13 ஆம் தேதி வேட்புமனு தாக்கல் செய்யப்படும் என்றும் வட்டாரங்கள் கூறின. இந்த விஷயத்தில் தொடர்பு கொண்ட கபுங்கன் பார்டி சரவாக் (GPS) தலைவர்கள், DUN கூறுவது போல் கலைக்கப்படுமா என்று தெரியவில்லை என்று கூறினர்.

பிரதமர் துறை (சட்டம் மற்றும் நாடாளுமன்றம்) மத்திய அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர், தற்போதுள்ள சட்டங்கள் யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங்கின் ஆலோசனைக்குப் பிறகு, யாங் டி பெர்டுவா நெகிரியுடன் அவசரகால உத்தரவை (EO) திட்டமிடப்பட்டதை விட முன்னதாக மீட்டு கொள்ள வேண்டும் கூறினார்.  சரவாக்கில் அவசர காலம் மீட்டு கொள்ளப்பட்டபின் DUN தானாகவே கலைக்கப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

அதன் பிறகு தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில், சுகாதார அமைச்சகம் மற்றும் சரவாக் பேரிடர் மேலாண்மை குழுவிடம் இருந்து கருத்துக்களைப் பெற்ற பிரதமர், மாநிலத் தேர்தலை விருப்பமான தேதியில் நடத்த ஒப்புதல் பெற மாமன்னரை சந்திக்க வேண்டும் என்று வான் ஜுனைடியை தொடர்பு கொண்ட போது கூறினார்.

முதலமைச்சர் துறையின் உதவி அமைச்சர் (சட்டம், மாநில-மத்திய உறவு மற்றும் திட்ட கண்காணிப்பு) டத்தோ ஷரீஃபா ஹசிதா, இதற்கிடையில்  மாநில சட்டமன்ற தேர்தலை நடத்த நாங்கள் (ஜிபிஎஸ்) எப்போதும் தயாராக இருக்கிறோம். சரவாக் தேர்தலுக்கு வழி வகுப்பதற்காக, அவசர உத்தரவை (EO) நீக்குவது மாமன்னரின் விருப்பமாகும். 2022 பிப்ரவரி 2 அல்லது அதற்கு முன் EO முடிவுக்கு வந்த பிறகு தேர்தல் நடத்தப்படலாம்.

இந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதம் கோவிட் -19 பரவுவதைத் தடுப்பதற்காக நாடு தழுவிய அவசரநிலை நீக்கப்பட்ட உடனேயே சரவாக் மீது EO அமல்படுத்தப்பட்டது. ஏனெனில் 2021 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து மாநிலத்தில் தொற்றுநோய்களின் அதிகரிப்பு பதிவு செய்யப்பட்டது.

அவசரநிலை காரணமாக, சரவாக் அதன் மாநிலத் தேர்தல்களை ஜூன் மாதத்தில் முடிவடைந்திருந்தாலும் நடத்த முடியவில்லை. மாநில EO பிப்ரவரி 2, 2022 அன்று நீக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. ஆனால் Undi18 ஐ செயல்படுத்துவதைத் தவிர்ப்பதற்காக ஆண்டின் இறுதிக்குள் தேர்தலை நடத்துவதை ஆளும் கூட்டணி இலக்காகக் கொண்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இது வாக்களிக்கும் வயதை 21 லிருந்து 18 ஆகக் குறைக்கிறது.

இதற்கிடையில், பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் இந்த வார இறுதியில் உத்தியோகபூர்வ விஜயத்தை மேற்கொள்வார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அவரது நிகழ்ச்சி நிரல் அதிகாரப்பூர்வமாக இன்னும் பத்திரிகைகளுக்கு வெளியிடப்படவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here