முன்னாள் பேங்க் நெகாரா ஆளுநர் Zeti’s கணவர் கணக்கில் 1 எம்பிடி நிதியின் 65 மில்லியன் மீட்பு

சிங்கப்பூரில் இருந்து மீட்கப்பட்ட 1எம்டிபி-இணைக்கப்பட்ட நிதியில் குறைந்தபட்சம் 65 மில்லியன் ரிங்கிட் வங்கி நெகாரா மலேசியாவின் (BNM) ஆளுநரின் கணவருக்குச் சொந்தமான நிறுவனம் வைத்திருந்தது என்று மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) வெளிப்படுத்தியிருப்பது அதிர்ச்சியளிக்கிறது என்று பாரிசான் நேஷனல் தலைவர் ஒருவர் கூறுகிறார்.

இன்று தொடக்கத்தில், MACC, 1MDB உடன் இணைக்கப்பட்ட RM20.5 பில்லியன் மதிப்புள்ள சொத்துக்கள் மற்றும் நிதிகளை இன்றுவரை மீட்டெடுக்க முடிந்தது என்று கூறியது. தவ்பிக் அய்மன் மற்றும் சாமுவேல் கோ ஆகியோருக்குச் சொந்தமான கட்டிங் எட்ஜ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் லிமிடெட்டின் கணக்குகளை உள்ளடக்கிய 15.4 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் (RM64.4 மில்லியன்) மதிப்புள்ள சொத்துக்கள் திரும்பப் பெறுவதும் இதில் அடங்கும்.

முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக்கின் 1எம்டிபி விசாரணையில் சாட்சியாக இருந்த முன்னாள் பிஎன்எம் கவர்னர் ஜெட்டி அக்தர் அஜிஸின் கணவர் தவ்பிக் ஆவார். 1எம்டிபி நிதி தொடர்பாக தவ்ஃபிக் முன்பு காவல்துறையினரால் விசாரிக்கப்பட்டார், இருப்பினும் விசாரணையில் எந்த புதுப்பிப்பும் இல்லை.

அம்னோ சுப்ரீம் கவுன்சில் உறுப்பினர் புவாட் சர்காஷி, 1எம்டிபி விவகாரத்தில் பொறுப்பான நபர்கள் தங்கள் செயல்களுக்குப் பொறுப்பேற்கப்படுவதையும், மற்றவர்கள் பலிகடா ஆக்கப்படாமல் இருப்பதையும் உறுதிசெய்ய அரசாங்கம் ராயல் விசாரணை ஆணையத்தை (RCI) அமைக்க வேண்டும் என்றார். இது முழுமையாகவும் வெளிப்படையாகவும் விசாரிக்கப்பட வேண்டும்.

Zeti-ன் குடும்ப உறுப்பினர்களின் 1MDB இணைப்புகள் பற்றிய கதை முதலில் வெளிவந்தபோது, ​​நஜிப்பின் தனிப்பட்ட கணக்கில் இணைக்கப்பட்ட RM2.6 பில்லியனைப் பற்றி அவர் இருட்டில் இருந்தாரா என்ற கேள்விகள் கேட்கப்பட்டன. ஜெட்டியின் கணவரும் இரண்டு மகன்களும் கடந்த ஆண்டு மார்ச் மாதம் கையெழுத்திட்ட சட்டப்பூர்வ அறிவிப்புகளில் (SD) பணம் பற்றி அறிந்திருப்பதாக ஒப்புக்கொண்டனர். சிங்கப்பூரில் உள்ள கட்டிங் எட்ஜ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் நிறுவனத்தின் கணக்குகளில் பணம் இருந்தது. மேலும் அந்தக் கணக்குகளின் ஆதாய உரிமையாளர்கள் என மூவரும் ஒப்புக்கொண்டனர்.

எப்ஃஎம்டியால் காணப்பட்ட SDகள், சான்றளிக்கும் வழக்கறிஞர்களால் உண்மையானவை என்று சான்றளிக்கப்பட்டது. 1MDB ஊழலின் மூளையாக இருந்து தப்பியோடிய தொழிலதிபர் லோ டேக் ஜோ அல்லது ஜோ லோவிடமிருந்து ஜெட்டியின் கணவர் மற்றும் மகன்கள் RM100 மில்லியனுக்கும் அதிகமான நிதியைப் பெற்றதாக  ராஜா பெட்ரா கமாருதினால் நடத்தப்படும் மலேஷியா டுடே என்ற போர்டல் கூறியபோது SD-களில் உள்ள வெளிப்பாடுகள் வெளிவந்தன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here