நம்முடைய விமான நிலையங்களில் கோவிட்-19 சோதனைகளுக்கு அதிக விலை ஏன்?

மலேசிய சுற்றுலா மற்றும் பயண முகவர்கள் சங்கம் (Matta) நாட்டிற்குள் வரும்  பயணிகளுக்கான கோவிட்-19 சோதனைகளின் விலையைப் பற்றி புகார் அளித்துள்ளது. இது மலேசியாவிற்கான பயணத்தை ஊக்கப்படுத்தாது என்று கூறியுள்ளது.

கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் உலகளாவிய விலைகளில் “குறிப்பிடத்தக்க குறைவு” இருந்தபோதிலும்  Matta கண்காட்சி நடைபெற்றதாக பொதுச் செயலாளர் ஃபயீஸ் ஃபாதில்லா கூறினார். மலேசியாவிற்குள் நுழைவதற்கு தேவையான அதிகப்படியான சோதனைகள் மற்றும் நீண்ட தனிமைப்படுத்தப்பட்ட காலம் ஆகியவற்றுடன் அதிக செலவு, சுற்றுலா பயணிகள் மலேசியாவிற்கு வருவதைத் தடுக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

KLIA மற்றும் KLIA2 இல் உள்ள எட்டு வசதிகளில் கோவிட்-19 ஸ்கிரீனிங் சேவைகளை வழங்குவதற்கான முழு உரிமையை தனியார் சுகாதார நிறுவனத்திற்கு அரசாங்கம் ஏன் வழங்கியது என்று பெயர் குறிப்பிட மறுத்த ஒரு ஆதாரம் கேட்டது. அனைத்து உள்வரும் பயணிகளுக்கும் கட்டாயமான ரிவர்ஸ் டிரான்ஸ்கிரிப்ஷன் பாலிமரேஸ் சங்கிலி எதிர்வினை (RT-PCR) சோதனையின் “மிகப்பெரிய” விலை உயர்வு குறித்தும் அவர் கேள்வி எழுப்பியது.

மற்ற நாடுகள் மிகவும் குறைவாகவே கட்டணம் வசூலிப்பதாக அவர் குறிப்பிட்டார். தொற்றுநோய்களின் தொடக்கத்தில், KLIA க்கு வந்தவுடன் நடத்தப்பட்ட RT-PCR சோதனையின் விலை US$36 ஆக இருந்தது. சிங்கப்பூர் US$117, துபாய் US$100, தாய்லாந்து US$90, இந்தோனேஷியா US$63 மற்றும் இந்தியா US$60 என வசூலிக்கப்பட்டது.

இருப்பினும், KLIA இல் RT-PCR சோதனைக்கான செலவு இப்போது மலேசியர்களுக்கு US$60 முதல் US$90 வரையிலும், வெளிநாட்டவர்களுக்கு US$88 முதல் US$112 வரையிலும் உள்ளது. அனைத்துப் பரிசோதனைகளும் தனியார் சுகாதார நிறுவனத்தால் நடத்தப்படுகின்றன. சிங்கப்பூர் இப்போது US$90, தாய்லாந்தில் US$42-லிருந்து US$48, இந்தோனேசியா US$19-லிருந்து US$21, துபாய் US$13 மற்றும் இந்தியாவில் US$4 என வசூலிக்கப்படுகிறது.

மலேசியாவில் உள்ள ஒரு சாதாரண கிளினிக்கில் RT-PCR சோதனைக்கான செலவு US $ 43 மற்றும் US $ 60 க்கு இடையில் உள்ளது  என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது. “மலேசியர்கள் மற்றும் வெளிநாட்டினருக்கான இரட்டை விலை நிர்ணயம் அர்த்தமற்றது.

பல நாடுகள் பயணிகளுக்கு ஆன்டிஜென் ரேபிட் சோதனைகளை (RTK-Ag) ஏற்கத் தொடங்கியிருந்தாலும், மலேசியா இன்னும் மூன்று RT-PCR சோதனைகள் தேவைப்படும் சில நாடுகளில் ஒன்றாக உள்ளது என்று Faeez குறிப்பிட்டார். சிங்கப்பூர், தாய்லாந்து மற்றும் பிலிப்பைன்ஸ் ஆகியவை உள்வரும் பயணிகளுக்கான RTK-Ag சோதனைகளுக்கு பச்சை விளக்கு கொடுத்த பிராந்தியத்தில் உள்ள நாடுகளில் அடங்கும்.

இருப்பினும், புதிதாக அடையாளம் காணப்பட்ட Omicron Covid-19 மாறுபாடு சிங்கப்பூர் மற்றும் பிலிப்பைன்ஸில் RT-PCR சோதனைகளுக்குத் திரும்பியது மற்றும் தாய்லாந்து இப்போது RTK-Ag சோதனைகளை டிசம்பர் 16 முதல் பயன்படுத்துவதற்கான திட்டங்களை மறுபரிசீலனை செய்து வருகிறது. தொற்றுநோய்க்கு முன்னர் மலேசிய வேலைகளில் 25% சுற்றுலாவைக் கொண்டிருந்ததைச் சுட்டிக்காட்டிய ஃபயீஸ், அரசாங்கத்தின் கோவிட்-19 மீட்புத் திட்டத்திற்கு எந்தவொரு தடுப்பும் “நிச்சயமாக ஒரு பின்னடைவாக இருக்கும்” என்றார்.

உலகில் மிகவும் தடுப்பூசி போடப்பட்ட முதல் 10 நாடுகளில் மலேசியாவும் உள்ளது என்பதை நினைவில் கொள்ள வேண்டும். ஆனால் சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு எல்லைகளை மீண்டும் திறக்கும் போது இது பின்னடவை ஏற்படுத்தும் என்று அவர் கூறினார்.  KLIA மற்றும் KLIA2 இல் உள்ள சுகாதார பரிசோதனை வசதிகள் தினசரி 45,000 பயணிகளுக்கு சேவை செய்ய முடியும் என்று கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here