2020ஆம் ஆண்டு 445 மாணவர்கள் திருமணம் செய்து கொள்ள கல்வியை கைவிட்டனர்

கடந்த ஆண்டு 411 பெண்கள் உட்பட மொத்தம் 445 இளைஞர்கள் திருமணம் செய்து கொள்வதற்காக பள்ளிப் படிப்பை பாதியில் நிறுத்தியதாக சமய விவகார அமைச்சர் இட்ரிஸ் அஹ்மட் தெரிவித்துள்ளார். சரவாக்கில் இருந்து மொத்தம் 183 பேர் வந்தனர். சபா (86), கிளந்தான் (43), பகாங் (38), தெரெங்கானு (21), பேராக் (21), கெடா (17), சிலாங்கூர் (12), ஜோகூர் (10) பெர்லிஸ் (4), பினாங்கு (4), நெகிரி செம்பிலான் (3), மலாக்கா (2), மற்றும் லாபுவான் (1).

தொற்றுநோய்களின் போது திருமணம் செய்து கொள்வதற்காக பள்ளியை நிறுத்திய மாணவர்களின் எண்ணிக்கையைக் கேட்ட ஃபுசியா சாலே (PH-குவாந்தன்) இன் கேள்விக்கு இட்ரிஸ் பதிலளித்தார். முஸ்லிம்களுக்கான அனைத்து வயது குறைந்த திருமண விண்ணப்பங்களும் ஷரியா உயர் நீதிமன்றத்தில் செய்யப்பட்டன.

மாநிலங்களின் இஸ்லாமிய குடும்பச் சட்ட அமலாக்கம் குறைந்தபட்ச வயதுக்குட்பட்ட எந்தவொரு விண்ணப்பதாரரும் திருமணம் செய்துகொள்வதற்கு முதலில் ஒரு ஷரியா நீதிபதியிடம் அனுமதி பெற வேண்டும் என்று குறிப்பிடுகிறது  என்று இட்ரிஸ் நாடாளுமன்ற இணையதளத்தில் வெளியிடப்பட்ட பதிலில் கூறினார்.

முஸ்லீம் அல்லாதவர்களுக்கு, சட்டச் சீர்திருத்த (திருமணம் மற்றும் விவாகரத்து) சட்டம் 1976 (சட்டம் 164) இன் கீழ் உள்ள விதிகளின்படி தேசிய பதிவுத் துறையில் (ஜேபிஎன்) திருமணப் பதிவு செய்யப்படுகிறது.

எவ்வாறாயினும், சபா, சரவாக் அல்லது தீபகற்பத்தில் உள்ள ஒராங் அஸ்லியை பூர்வீகமாகக் கொண்ட ஒருவருக்கு இந்தச் சட்டம் பொருந்தாது. அவர்களின் திருமணம் மற்றும் விவாகரத்து பூர்வீகச் சட்டம் அல்லது ஒராங் அஸ்லி பழக்கவழக்கங்களுக்கு உட்பட்டது.  அவர்கள் இந்தச் சட்டத்தின் கீழ் திருமணம் செய்து கொள்ளாத வரை என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here