உயிர் என்பது மனிதருக்கும் பிராணிகளுக்கும் சமம் என்கிறார் ஆர்வலர்கள்

நாடு முழுவதும் வெள்ளம் மனிதர்களின் வாழ்க்கையை மட்டுமல்ல, விலங்குகளின் வாழ்க்கையையும் சீர்குலைத்துள்ளது, செல்லப்பிராணி உரிமையாளர்கள் மற்றும் பிறர் சமூக ஊடகங்களில் வழிதவறி, சிக்கிய விலங்குகளை மீட்க வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளனர்.

செல்லப்பிராணி உரிமையாளர்கள் தங்களை மட்டுமல்ல, உரோமம் கொண்ட தங்கள் தோழர்களையும் மீட்பது கடினம், படகுகள் பற்றாக்குறை அல்லது மீட்புப் பணியாளர்கள் விலங்குகளை கொண்டு வர மறுப்பது ஆகியவை பெரிய தடைகளாக இருக்கின்றன.

தாமான் ஸ்ரீ மூடா, ஷா ஆலத்தில் வசிக்கும் நாய் உரிமையாளரான ஐஷு, தரைத்தளம் சுமார் 4 மீட்டர் தண்ணீரில் மூழ்கிய பிறகு, தனது இரண்டு செல்லப்பிராணிகள் மற்றும் ஒரு வழிதவறி பிராணி தனது வீட்டின் கூரையில் தஞ்சம் அடைய வேண்டிய வேதனையான அனுபவத்தை விவரித்தார்.

தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புத் துறை, தண்ணீர் குறையும் வரை எந்த மீட்புப் பணிகளையும் மேற்கொள்ள மாட்டோம் எனத் தெரிவித்ததை அடுத்து, சமூக ஊடகங்களில் உதவிக்காக கெஞ்சுவதாக அவர்    கூறினார்.

மலேசிய விலங்குகள் நலச் சங்கத்தைச் சேர்ந்த தங்குமிட உரிமையாளரான எஸ் முகுண்ணன், விலங்குகள் தங்குமிடங்களை பழுதுபார்ப்பது மற்றும் புனரமைப்பது முதல் நிதி உதவி வழங்குவது வரை எந்த வடிவத்திலும் உதவுமாறு அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தினார்.

ஹுலு லங்காட், காஜாங்கில் 230 நாய்கள் வசிக்கும் அவரது தங்குமிடம், அருகிலுள்ள ஆற்றில் ஓரளவு வெள்ளத்தில் மூழ்கியது. முகுணன் சமூக வலைதளங்களில் உதவி கேட்டு வருகிறார்.

ஆர்வலர் தேவிகாவைப் பொறுத்தவரை, விலங்குகளைக் காப்பாற்றுவதில் சிறிதும் முன்னுரிமையும் கொடுக்கப்படவில்லை என்பது வருத்தமளிக்கிறது.

தேவிகாவும் மற்ற மூவரும பூச்சோங் தாமான் மாஸ்  பகுதிக்கு  சென்று, முழங்கால் அளவு தண்ணீரில் அலைந்து திரிந்த பூனைகள் மற்றும் நாய்களைக் காப்பாற்ற உதவினார்கள். நாங்கள் செய்யக்கூடியது அவர்களுக்கு உணவளிப்பதும் தற்காலிக மருத்துவ உதவியை வழங்குவதும் ஆகும் என்று அவர் கூறினார்.

பல பூனைகள் மற்றும் நாய்கள் நீரில் மூழ்கியுள்ளன. எல்லா விலங்குகளுக்கும் நீந்தத் தெரியாது. எத்தனை விலங்குகள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன அல்லது இறந்தன என்று தனக்குத் தெரியாது என்றும் அவர் கூறினர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here