தொங்கு பாலம் மூடல்- தொடக்கப் பள்ளி மாணவர்கள் பள்ளிக்கு செல்ல ஒரு மணிநேர நடை

சுங்கை பாடாங்கில் உள்ள தொங்கு பாலம் மூடப்பட்டுள்ளதால், சண்டகானில் உள்ள இரண்டு கிராமங்களைச் சேர்ந்த தொடக்கப் பள்ளி மாணவர்கள் தங்கள் பள்ளியை அடைய ஒரு மணிநேரம் நடக்க வேண்டியுள்ளது. கம்போங் நெலாயன் தெங்கா மற்றும் கம்போங் பாம்பாங்கிலிருந்து வரும் மாணவர்கள், பாலத்தைப் பயன்படுத்தி SK Sibugal Besar சென்றடைய 30 நிமிடங்கள் ஆகும்.

எவ்வாறாயினும், பொதுப்பணித் துறை (ஜேகேஆர்) மற்றும் சண்டகான் நகராட்சி மன்றம் ஆகியவை தொங்கு பாலத்தை அதன் பயனாளர்களுக்கு ஆபத்தை விளைவிக்கும் என்பதால் அதை மூடுமாறு நேற்று உத்தரவிட்டதாக பெர்னாமா தெரிவித்துள்ளது.

பள்ளிக்குச் செல்வதற்கு பாலத்தைப் பயன்படுத்திக் கொண்டிருந்த 12 வயதான நூர் ஜூவிட்டா ஜூலியானா ஆம்சன், பிரதான சாலையைப் பயன்படுத்த இப்போது ஒரு மணி நேரம் ஆகும் என்று கூறினார். அவ்வளவு தூரம் நடப்பது மிகவும் சோர்வாக இருப்பதால், என்னை இறக்கிவிட்டு மோட்டார் சைக்கிளில் என்னை அழைத்துச் செல்லும்படி நான் என் சகோதரனிடம் கேட்க வேண்டும் என்றார்.

பாலம் மூடப்படும் என அறிவிக்கப்பட்டும் இதுவரை எந்த அறிவிப்பும் பாலத்தில் வைக்கப்படவில்லை. இதனால், சில மாணவ, மாணவியர் உட்பட, கிராம மக்கள் தொடர்ந்து பயன்படுத்தி வருகின்றனர்.

மற்றொரு மாணவர், முகமது இஸ்மாயில் அப்துல்லா, 11, அதிகாரிகள் பாலத்தை மூட மாட்டார்கள் என்று நம்புகிறார். அதை ரிப்பேர் செய்யுங்கள், எங்களிடம் கார்கள் இல்லை. அது மூடப்பட்டால், நாங்கள் எப்படி பள்ளிக்கு செல்ல வேண்டும்? இது ஆபத்தானது, இந்த ஆற்றில் நிறைய முதலைகள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

ஓய்வு பெற்ற பொது ஊழியர் இக்ரா துகாசா, 65, பாலம் விரைவில் புதிய, பாதுகாப்பான பாலத்துடன் மாற்றப்படும் என்று நம்புகிறார். முடிந்தால், மோட்டார் சைக்கிள் ஓட்டுபவர்களும் பயன்படுத்தக்கூடிய ஒரு பாலம் அவர்களிடம் இருக்க வேண்டும்.

தொற்றுநோய்க்கு முன்பு இந்த பாலத்தில் இருந்து சூரிய அஸ்தமனத்தைக் காண வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகள் உட்பட பல பார்வையாளர்கள் கிராமத்திற்கு வந்தனர். சில திரைப்பட தயாரிப்பு பிரிவுகளும் இங்கு படப்பிடிப்பை நடத்த வந்தன,” என்று அவர் கூறினார்.

பொதுப் பணித்துறை முன்பு இருந்த இக்ரா, சுங்கை படாங் வெள்ளத்தைத் தணிப்பதற்காக அகலப்படுத்தப்பட்ட பிறகு மரப்பாலத்திற்குப் பதிலாக இந்த தொங்கு பாலம் கட்டப்பட்டதாகக் கூறினார். SK Sibugal Besar பெற்றோர்-ஆசிரியர் சங்கத்தின் துணைத் தலைவர் ரோஸ்லான் முக்சன், மாணவர்களின் பாதுகாப்பு குறித்து கவலைப்பட்டார். 2018ல் ஏற்பட்ட ஆட்சி மாற்றம் பாலத்தை சீரமைக்கும் முயற்சியை நிறுத்தியது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here