அசாம் வழக்கு ஏன் AGC-க்கு பரிந்துரைக்கப்படவில்லை என்பதற்கு SC அதிகாரி விளக்கம்

அசாம் பாக்கி வழக்கை அட்டர்னி ஜெனரல் அறைக்கு (ஏஜிசி) அனுப்ப மறுத்ததை பத்திரங்கள் ஆணையம் (எஸ்சி) நியாயப்படுத்துகிறது.

எஸ்சி அலுவலகத்தில் உள்ள அதிகாரி ஒருவர் எப்ஃஎம்டியிடம், top graft buster’s share  பங்கு உரிமை குறித்த விசாரணையில் பங்கு வர்த்தகச் சட்டத்தை மீறவில்லை என்று கண்டறியப்பட்டது. எனவே, வழக்கை ஏஜிசிக்கு அனுப்ப வேண்டிய அவசியம் இல்லை என்றார்.

ஒரு வழக்கைத் தொடர SC ஏஜிசியின் ஒப்புதலைப் பெற வேண்டும். “இந்த வழக்கில், எஸ்சி விசாரணை நடத்தி, அசாம் எந்த மீறலும் செய்யவில்லை என்பதைக் கண்டறிந்துள்ளது” என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்தது.

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி)  இயக்குநரான அசாம், பொது பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனங்களில் மில்லியன் கணக்கில் பங்குகள் மற்றும் பத்திரங்கள் வைத்திருப்பதாக குற்றச்சாட்டுகள் எழுந்ததையடுத்து, பங்கு வர்த்தக சர்ச்சையில் சிக்கியுள்ளார்.

பங்குகளை “என் பெயரைக் கடனாகப் பெற்ற என் சகோதரன் வாங்கினார்” என்று கூறி தன்னைத் தற்காத்துக் கொள்ள முயன்றார். பங்குகள் பின்னர் தனது சகோதரருக்கு மாற்றப்பட்டதாகவும் அவர் கூறியுள்ளார்.

SC அலுவலகத்தில் உள்ள ஆதாரம், கமிஷன் தனது விசாரணையை முடித்துவிட்டதாகவும், பத்திரத் தொழில் (மத்திய வைப்புத்தொகைகள்) சட்டத்தின் (Sicda) கீழ் ஒரு மீறல் நடந்துள்ளது என்பதை “முடிவாக நிறுவ” முடியவில்லை என்றும் கமிஷனின் அறிக்கையை விரிவுபடுத்துகிறது.

கடந்த செவ்வாய்கிழமை வெளியிடப்பட்ட அறிக்கை, பதில்களை விட அதிகமான கேள்விகளை வழங்குவதாக இருப்பதாக விமர்சகர்கள் தெரிவித்தனர். புதன்கிழமையன்று ஒரு தெளிவுபடுத்தலில், அசாம் பெயரிடப்பட்ட கணக்கு வைத்திருப்பவர் மற்றும் வர்த்தகக் கணக்கின் கட்டுப்பாட்டைக் கொண்டிருந்தார் என்பதை சுயாதீன ஆதாரங்கள் கண்டறிந்த பின்னர், அதன் முடிவுக்கு வந்துள்ளதாக SC கூறியது.

புதன் கிழமையின் அறிக்கையானது, “பத்திரங்களை வாங்க, விற்க மற்றும் மாற்றுவதற்கான வழிமுறைகளை வழங்கியதால்” கணக்கின் உரிமையாளர் அசாம் என்றும் கூறியது.

இது அட்டர்னி ஜெனரல் இட்ரஸ் ஹருன் SC இன் கண்டுபிடிப்புகளை ஆய்வு செய்தாரா என்ற கேள்விகளுக்கு வழிவகுத்தது.

SC இன் விசாரணையானது Sicda இன் பிரிவு 25(4) ஐ மட்டுமே அடிப்படையாகக் கொண்டது என்பது புரிந்து கொள்ளப்படுகிறது. அதில் பயனளிக்கும் உரிமையாளர் அல்லது அங்கீகரிக்கப்பட்ட நாமினியின் பெயரில் வர்த்தகக் கணக்கு திறக்கப்பட வேண்டும் என்று கூறுகிறது.

ஜனவரி 6 ஆம் தேதி வெளியிட்ட செய்தி அறிக்கையில், அசாம் மீதான குற்றச்சாட்டுகளை ஆராய்வதாக SC பிரிவு 29A குறிப்பிடுகிறது. பத்திரங்களின் அனைத்து பரிவர்த்தனைகளும் பத்திரங்களின் பயனாளி அல்லது அங்கீகரிக்கப்பட்ட நாமினியால் மட்டுமே மேற்கொள்ளப்படும்.

வர்த்தகத்தைக் காண்பிப்பதற்கான ஆவணங்கள் தரகர்களிடமிருந்து பெறப்படும் என்று குறிப்பிட்டு, சில தரப்பினரால் கூறப்பட்டபடி அசாமின் சகோதரர் பரிந்துரைக்கப்பட்டவர் என்ற பேச்சை ஆதாரம் நிராகரித்தது.

புருசா மலேசியா விதிகளின்படி அங்கீகரிக்கப்பட்ட நியமனதாரர்கள் நிதி நிறுவனங்கள் என்றும் “தனிநபர்கள் அல்ல” என்றும் ஆதாரம் சுட்டிக்காட்டியது. எனவே சகோதரர் அங்கீகரிக்கப்பட்ட நாமினியாக இருக்க முடியாது என்று அவர் கூறினார். “வாங்க, விற்க, இடமாற்றம் செய்ய, தனது ரெமிசியருக்கு அறிவுரைகளை வழங்கியவர் அசாம். எனவே அவரைத் தவிர வேறு யாரும் அந்தக் கணக்கை இயக்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here