நிறுவன இயக்குநர் மற்றும் சங்கத்தலைவர் உள்ளிட்ட 22 பேர் எம்ஏசிசியால் கைது

புத்ராஜெயா: மலேசிய இந்திய சமூக மாற்றப் பிரிவின் நிதியை (மித்ரா) முறைகேடாகப் பயன்படுத்தியது தொடர்பான விசாரணைகளுக்கு உதவுவதற்காக நேற்று ஏழு மாநிலங்களில் மேற்கொள்ளப்பட்ட நடவடிக்கைகளில் மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தால் (எம்ஏசிசி) கைது செய்யப்பட்ட 22 நபர்களில் ஒரு நிறுவன இயக்குநர் மற்றும் ஒரு சங்கத் தலைவர் ஆகியோர் அடங்குவர்.

MACC ஆதாரங்களின்படி பேராக், சிலாங்கூர், கெடா, ஜோகூர், கோலாலம்பூர், நெகிரி செம்பிலான் மற்றும் மலாக்கா ஆகிய இடங்களில் மேற்கொள்ளப்பட்ட நடவடிக்கைகளில், சங்கங்கள் மற்றும் அமைப்புகளின் செயலாளர்கள் அடங்கிய 22 பேர் கைது செய்யப்பட்டனர்.

சிலாங்கூர், கெடா மற்றும் புத்ராஜெயாவில் உள்ள மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றங்களில் எம்ஏசிசி விண்ணப்பித்த பின்னர், நேற்று கைது செய்யப்பட்டவர்களில் ஆறு பேர் இன்று முதல் நான்கு முதல் ஆறு நாட்கள் வரை காவலில் வைக்கப்பட்டுள்ளனர். மீதமுள்ளவர்கள் எம்ஏசிசி ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்டனர்.

337 நிறுவனங்கள், சங்கங்கள் மற்றும் அரசு சாரா நிறுவனங்கள் (என்ஜிஓக்கள்) 2019 முதல் 2021 வரையிலான மானிய ஒதுக்கீடுகளுக்கு MITRA ஆல் அங்கீகரிக்கப்பட்டதாக ஏற்கனவே அடையாளம் காணப்பட்டதாகவும், சுமார் RM203 மில்லியன் ஒதுக்கீடாகவும் ஆதாரங்கள் சேர்த்தன.

ஆதாரங்களின்படி, ஆரம்ப கட்டத்தில் MACC இன் விசாரணையின் கவனம் RM1 மில்லியன் முதல் RM9 மில்லியன் வரை ஒதுக்கீடு பெற்ற 27 நிறுவனங்கள், சங்கங்கள் மற்றும் NGOக்கள் மீது இருக்கும்.

அக்டோபர் 2021 இல், நிதி முறைகேடு தொடர்பான விசாரணைகளில் உதவுவதற்காக 10 நிறுவனங்கள், அமைப்புகள் மற்றும் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்களைச் சேர்ந்த 18 நபர்களை எம்ஏசிசி கைது செய்தது.

மித்ரா 2.0 எனப்படும் செயல்பாட்டின் கீழ், RM1 மில்லியன் முதல் RM9 மில்லியன் வரை ஒதுக்கீடு பெற்ற 17 நிறுவனங்கள் மற்றும் நிறுவனங்கள் மீது கவனம் செலுத்தும் என்று அந்த வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

ஆதாரங்களின்படி, RM1 மில்லியனுக்கும் குறைவான ஒதுக்கீடுகளைப் பெற்ற நிறுவனங்களில் கவனம் செலுத்துவதற்காக MACC, தேசிய ஒருமைப்பாட்டு அமைச்சகத்துடன் இணைந்து ஒரு சிறப்பு உள் விசாரணைக் குழுவை உருவாக்கியது.

2019 முதல் 2021 வரை மித்ரா ஒதுக்கீடு மானியங்களைப் பெற்றவர்களால் செயல்படுத்தப்பட்டதாகக் கூறப்படும் அனைத்து வகையான விண்ணப்பங்கள், செலவு அறிக்கைகள் மற்றும் திட்டங்களை ஆய்வு செய்வதே இந்த உள் விசாரணையின் மையமாக இருக்கும் என்று அந்த வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

கடந்த ஆண்டு அக்டோபரில், கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சார்லஸ் சந்தியாகோ, மித்ராவிடமிருந்து RM9.1 மில்லியன் நிதி எங்கே செலவிடப்பட்டது என்பதை விளக்குமாறு தேசிய ஒருமைப்பாட்டு அமைச்சர் டத்தோ ஹலிமா முகமது சாதிக்கைக் கேட்டிருந்தார்.

கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் 9 ஆம் தேதி, மித்ராவின் நிதி மானியம் தொடர்பான வைரலாகப் பரவிய பிரச்சினையில் எம்ஏசிசிக்கு முழு ஒத்துழைப்பு அளிக்க தேசிய ஒருமைப்பாட்டு அமைச்சகம் தயாராக இருப்பதாக ஹலிமா தெரிவித்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here