பூலாவ் புரூங்கில் காற்றின் தரம் மோசமடைந்து வருகிறது

நிபோங் தெபால், ஜனவரி 29 :

இங்குள்ள ஜாலான் பைராமில் உள்ள குப்பை கிடங்கில் ஏற்பட்ட தீ விபத்தால், பூலாவ் புரூங்கில் காற்றின் தரம் மோசமடைந்து வருகிறது.

மலேசியாவின் காற்று மாசுக் குறியீட்டு முகாமைத்துவ திட்ட (APIMS) இணையதளத்தின் அடிப்படையில், இன்று காலை 7 மணிக்கு அந்நிலப்பரப்பில் காற்றின் தரம் 103 என்ற காற்று மாசுக் குறியீட்டைக் (API) காட்டியது, தொடர்ந்து நண்பகல் 3 மணிக்கு காற்று மாசுக் குறியீடு 128 ஆக அதிகரித்தது.

தீ விபத்தைத் தொடர்ந்து அப்பகுதியில் காற்றின் தரத்தை கண்காணிக்க, குப்பை கிடங்கில் உள்ள காற்றின் தரத்தை கண்காணிக்க இந்த நிலையம் திறக்கப்பட்டது. மேலும் தேசிய அளவில் ஆரோக்கியமற்ற காற்றுத்தரத்தின் வாசிப்பைப் பதிவு செய்த ஒரே நிலையம் இதுவாகும்.

மலேசியாவின் காற்று மாசுக் குறியீட்டு முகாமைத்துவ திட்டத்தின் அடிப்படையில், பினாங்கில் உள்ள மற்ற நான்கு API நிலையங்கள் இன்று பிற்பகல் 3 மணிக்கு மிதமான அளவில் அளவீடுகளைப் பதிவு செய்தன, அதாவது செபெராங் ஜெயா (88) மற்றும் செபெராங் பிறை (75) மற்றும் மைண்டன் (74) மற்றும் பாலிக் பூலாவ் (72) என காற்று மாசுக் குறியீட்டை பதிவு செய்தன.

பொதுவாக காற்று மாசுக் குறியீட்டின் அளவு பூஜ்ஜியத்திலிருந்து 50 வரையிலான API நல்ல காற்றின் தரத்தைக் குறிக்கிறது; 51 முதல் 100 வரை, மிதமானது; 101 முதல் 200 வரை, ஆரோக்கியமற்றது, 201 முதல் 300 வரை, மிகவும் ஆரோக்கியமற்றது மற்றும் 300 மற்றும் அதற்கு மேல் அபாயகரமானது என வகுக்கப்பட்டுள்ளது.

இதற்கிடையில், பினாங்கு சுற்றுச்சூழல் மற்றும் நலன்புரி குழுவின் தலைவர் ப்ஹீ பூண் போ கூறுகையில், 11 ஹெக்டேர் பரப்பளவுள்ள பூலாவ் புரூங் குப்பைக் கிடங்கில் 31 சதவீதம் மட்டுமே இன்னும் தீப்பற்றி எரிந்து வருவதாகவும், தீயை முழுமையாக அணைக்க முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகவும் தெரிவித்தார்.

தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புத் துறை, செபெராங் பிறை நகர சபை, பினாங்கு நகர சபை, குடிமைத் தற்காப்புப் படை, தன்னார்வ தீயணைப்புப் படை மற்றும் நிலப்பரப்பை நிர்வகிக்கும் நிறுவனமான சியாரிகாட் பிஎல்பி தெராங் உள்ளிட்ட பல்வேறு நிறுவனங்களின் ஒத்துழைப்பை இந்த தீயணைக்கும் முயற்சிகள் உள்ளடக்கியுள்ளதாக இன்று வெளியிட்ட ஒரு அறிக்கையில் அவர் தெரிவித்தார்.

மேலும், செபெராங் பிறை செலாத்தான் மாவட்ட பேரிடர் மேலாண்மைக் குழு (எஸ்பிஎஸ்) நேற்று வெளியிட்ட ஒரு அறிக்கையில், பிரிவுகள் 1,2 மற்றும் 4 முற்றிலும் அணைக்கப்பட்டுவிட்டதாகவும், ஆனால் அவை இன்னும் கண்காணிக்கப்பட்டு வருவதாகவும் அது கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here